CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

~~~ กระทู้เรียนถามคุณหมอเล็กเรื่อง Laser ค่ะ ~~~

ส่วนใหญ่ถามกันบ่อยๆ ในปัญหาผิวหนังของเราน่าจะเป็นเรื่อง ปัญหาเม็ดสีค่ะ พวกกระแดด กระตื้น
    (สองตัวนี้ประเภทเดียวกันหรือเปล่าคะ) กระลึก ในบ้านเราที่เห็น (จากข้อสังเกตส่วนตัว)
    หมอเค้านิยมใช้เลเซอร์รักษามีอยู่ 2 ชนิด คือ Ruby Laser กับ Nd Yag Laser  ขอถามคุณหมอเป็นประเด็นดังนี้ค่ะ

1. กระตื้น กับกระลึกต่างกันยังไงคะ แล้วรักษาด้วย Laser ทั้งสองตัวนี้ได้ผลเหมือนกันหรือไม่คะ
    2. การรักษากระทั้งสอง (สามแบบ) ครั้งเดียวสามารถรักษาได้หมดเลยหรือไม่ แล้วถ้าต้องทำซ้ำ กี่ครั้งถึงจะหมด
    (โดยประมาณก็ได้ค่ะ)
    3. ผลหลังจากการรักษาด้วยเลเซอร์ทั้งสองแบบเป็นอย่างไรบ้าง เจ็บมั้ย (อาการหลังจากทำการรักษา)
    ต้องพักหน้าไม่เจอผู้คนนานแค่ไหน เห็นหมอบอกว่าหลังจากรักษาแล้ว แรกๆ สีผิวบริเวณนั้นจะเข้มขึ้นกว่าเดิม
    (ประมาณ 2-3 อาทิตย์หลังจากนั้น) ทำไมถึงเป็นแบบนั้นคะ

สุดท้ายค่ะ Cool Touch คือ เลเซอร์ตัวไหนเหรอคะ เห็นมีคนพูดถึงบ่อยๆ เอาไว้ทำอะไรอ่ะ แอนไม่รู้จัก (จริงๆ นะ)
    อ้อ แล้ว IPL ถ้าเรื่องรักษาเม็ดสี ในกรณีเดียวกับเลเซอร์ 2 ตัวข้างบนจะให้ผลได้ดีเหมือนกันมั้ยคะ
    เห็นเคยมีน้องๆ หลายๆ คนที่หมอมักจะแนะนำให้ทำ IPL ลบรอยแดง-ดำจากสิว พอดีเห็นว่า ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง
    แอนเห็นว่าไม่จำเป็นขนาดนั้น เลยมักจะบอกแบบปรามๆ เสมอ เพราะคิดว่าแค่รอย ทายาเอาก็ได้ แต่หายช้าหน่อย
    เท่าที่ทราบ IPL ต้องทำหลายครั้งเหมือนกันกว่าจะได้ผล และมักจะพูดเรื่องการสร้างคอลลาเจน
    ทำให้ผิวแข็งแรงขึ้น ทำนองนี้ด้วย เป็นจริงอย่างนั้นหรือเปล่า หรือว่าแค่เป็นการตลาดอย่างหนึ่ง

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ แหะ แหะ ถามยาวไปหน่อยนะคะเนี่ย :)

แก้ไขเมื่อ 05 ส.ค. 47 19:23:58

จากคุณ : แอ่นแอ๊น - [ 5 ส.ค. 47 19:22:04 ]