Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอรวบกวนขอคำแนะนำเรื่อง "รถตู้เล็ก ไดฮัทสุ" ค่ะ  

อยากได้รถตู้เล็กไดฮัทสุค่ะ เป็นความชอบส่วนตัว เพราะคันเล็กๆน่ารักดี
และจะเอาไว้ใช้ขนของขายตลาดนัด (เป็นเสื้อผ้า ไม่ใช่ของหนักๆอะไร )
ช่วงนี้กำลังศึกษาข้อมูลตามเว็บต่างๆ แต่เนื่องจากเป็นผู้ไม่มีความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับรถ
จึงเกิดคำถามมากมายขึ้นในใจ รบกวนขอคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านค่ะ

1. รถตู้เล็ก ไดฮัทสุ รุ่น S200 (ตามรูป) ที่วิ่งๆกันอยู่ใน กทม. คือรถนำเข้ามาสำเร็จรูปทั้งคัน หรือนำอะไหล่เซียงกงมาประกอบขึ้นเป็นคันๆคะ

2. หากเป็นรถที่ประกอบขึ้นจากอะไหล่เซียงกง ความทนทานหรือความน่าเชื่อถือมีมากแค่ไหนคะ

3. เห็นบางคันประกาศขายที่ราคาแสนกว่าๆ แต่ไม่มีทะเบียน มีแต่ Invoice อยากทราบว่า ถ้าเราวิ่งไปทั้งๆที่ไม่มีทะเบียนคือผิดกฏหมายใช่ไหมคะ

4. หากจะทำทะเบียนรถให้รถที่มี Invoice จะต้องมีค่าใช้จ่ายอย่างไรคะ

5. ความแตกต่างระหว่างป้ายดำและป้ายเขียว ต่างกันอย่างไรคะ (รวมทั้งราคาด้วยค่ะ)

6. เห็นราคารถที่มีทะเบียน ขายกันที่คันละ 220,000++ ไม่ทราบว่าเป็นราคาที่เหมาะสมหรือไม่คะ จริงๆราคาที่เหมาะสมควรอยู่ที่เท่าไหร่

7. เห็นบางท่านบอกว่า รถตู้เล็กนี้ หากมีการใส่เบาะเสริม จะทำให้มีปัญหาในทางกฏหมาย (งง เหมือนกัน แต่ปัญหาจริงๆแล้วคืออะไรคะ)

8. จขกท. อยู่ย่านลาดพร้าว ไม่ทราบว่าหากจะหารถตู้เล็กๆเหล่านี้ ควรไปหาดูที่อู่ไหน ร้านไหนที่มีขาย ราคาดีๆบ้างคะ

9. เห็นเครื่องแค่ 660 ไม่ทราบว่าจะวิ่งได้ไกลหรือทนแค่ไหนคะ กลัววิ่งทางไกลแล้วเปลืองรอบ เครื่องจะน็อคเสียก่อน (กรณีไป ตจว. ซึ่งคงไม่บ่อยค่ะ)

10. รถประเภทนี้ หากจะจัดไฟแนนซ์ทำได้หรือเปล่าคะ เห็นบางท่านบอกว่าจัดได้ แต่ได้น้อย แค่ 6-7 หมื่น และดอกเบี้ยแพงมาก ราวๆ 6-7%

( บางท่านอาจจะแนะนำให้ไปซื้อกระบะดีกว่า แต่ จขกท. ฝังใจ ชอบรุ่นนี้เหลือเกินค่ะ -*- )

ขอบคุณมากค่ะ

( ขออนุญาตเจ้าของรูปนะคะ ^^" )

จากคุณ : beer112
เขียนเมื่อ : 3 พ.ค. 53 14:37:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com