Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กรรมทันตา หมอดู.ต่อ

หมอดู.ต่อ

คราวที่แล้ว เล่าเรื่องพระที่ตั้งตัวเป็นหมอดู จนรวย แล้วสึกออกมามีเมียน่ะครับ
ตัวผมเองไม่เคยเชื่อเรื่องพวกนี้.........จนกระทั่ง

ตอนที่เป็นนักศึกษา ผมมีเพื่อนคนหนึ่งชอบเรียนวิชา หมอดู หรือโหราศาสตร์เอามากๆ ชื่อ เอื้อมจิตร
ปัจจุบันนี้ เธอเป็นผู้จัดการธนาคาร อยู่ในนิคมอุตสาหกรรม บางพลี ( น่าจะไทยพาณิชย์นะ ) ไม่เจอกันหลายปีแล้ว
ที่จริงเป็นเพื่อนแฟนผมน่ะ ก็ภรรยาคนปัจจุบันนี้แหละ
สนิทกันมาก แก็งค์เดียวกัน
ไอ้เอื้อม ชอบมาชวนไปดูหมอตามที่ต่างๆ ที่ไหนได้ข่าวว่าดี ก็มาชวนยิกๆ พวกสาวๆ ชอบดูหมอจริงๆ แฟนผมก็พลอยชอบไปด้วย
มักจะให้ผมไปด้วย เพราะใช้ง่าย คือตอนนั้นเพิ่งจีบใหม่ๆ ตามใจอุตลุต

ผมไปแล้ว มองๆ ดู ถ้ารายไหนไม่เข้าท่า ผมก็มักจะทำหน้าไม่เชื่อถือ....ทำหน้าดูถูก
ขนาดเคยโดนพระหมอดู ไล่ออกจากวัดแทบไม่ทัน......
จนทำงานแล้วสัก 2 ปี ไอ้เอื้อม ก็มาเล่าให้แฟนผมฟังว่า  ไปเจอมารายหนึ่ง สุดยอด ม๊าก....มาก
แฟนผมก็คะยั้นคะยอชวน จนทนไม่ไหวไปกัน

ตอนนั้น บ้านท่านอยู่ในซอย ร.ร.ทิวไผ่งาม ฝั่งธนฯ
แฟนผมบังคับให้ผมพาไปครั้งแรกให้ดูดวงผม คือใช้ผมเป็นตัวทดลองน่ะ
คุณลุงหมอดู ท่านนี้ชื่อ สำเนียง พลอยโสภณ
เมื่อผูกดวง เขียนลงในกระดาษ แล้วคำนวนเสร็จ คุณลุงก็จะถาม 3 ข้อก่อน
ถ้าทายเรื่องในอดีต 3 ข้อนี้แล้วไม่ตรง ก็เลิกกันไม่ต้องดู ยังไงก็ไม่แม่น
ผมเคยถามทีหลัง ว่าทำไม
ท่านเมตตาตอบว่า การจะดูหมอให้แม่นนั้น ต้องมีชะตาต้องกัน ถึงจะดูกันได้
ถ้าทายแล้วไม่ตรงนอกจากเรื่องชะตาไม่ต้องกันแล้ว อาจเป็นได้ว่า วันเดือนปีเกิด อาจคลาดเคลื่อน งั้นก็อย่าดูเลย
ของผมท่านทายถูกหมด ท่านก็ว่างั้นมาเริ่มดูกัน
ในตอนนั้น บอกแล้วว่าผมไม่เชื่อหมอดู ผมก็ทำหน้าทำตาไม่เต็มใจ
ท่านมองๆ แล้วบอกว่า วันนี้ขอทายข้อเดียว
คือ คุณจะต้องแต่งงาน ภายใน 30 วัน ถ้าผิดให้มาด่าเลย
ผมหัวเราะแล้วกลับบ้านเลย แฟนก็งง คือสมัยนั้นผม ยวนตีนนน มาก ยังห้าว
อีกเหตุผลหนึ่งคือ ขณะนั้นผมกำลังไปติดพันสาวอีกคนได้ระยะหนึ่งแล้ว
คือแฟนผม เป็นอาจารย์สอนพวกปริญญาตรี แต่ งกมาก เลยสอนภาคค่ำด้วย.....ผมก็เลยมีเวลาเหลือเยอะ
ว่างมาก ก็เลยไปเจอสาวที่กลับทางเดียวกัน อาสาไปส่งนานเข้าชักยุ่ง
ตอนนั้น ผมยังหนุ่มโสด สนุกกับงาน ตื่นเต้น เลวโลดโผน เชียวละ
แต่ก็ยังไม่มีเงินเก็บ ที่สำคัญยังไม่เคยคิดจะแต่งกับใคร

หลายวันผ่านไป ผมก็ลืมคำทำนายไปแล้ว ไม่ใส่ใจเลย
อยู่ดีๆ สาวที่ไปติดพัน ไปให้เตี่ย กับอาม้า เค้าล๊อคคอคุยกับผม
บ้านเขาอยู่วงการรถเหมือนกัน แต่รวยเชียวแหละ
เตี่ย เขาจับตัวผมไว้แล้วถามว่า ลื้อจะแต่งเมื่อไหร่
ผมบอก ต้องสร้างตัวก่อน
เตี่ยเขาบอก ไม่ต้อง....อั๊วสร้างให้แล้ว
ผมก็บอก ไม่ได้ ผมยังไม่มีอะไรเลย ยังเป็นลูกจ้างอยู่เลย
เขาก็บอก ไม่เป็นไร อั๊วมีทุกอย่างให้ลื้อแล้ว......

ตอนนั้นผมช๊อคไปเลย กลับไปนอนคิด......เอายังไงดีว่ะ
คิดไปคิดมาผมอยากแต่งกับ แฟนที่เรียนมา คบกันมานานดีกว่า
อีสาววงการรถ เธอก็มาอาละวาดวุ่นวายไปหมด......เรื่องมันยาว อย่ารู้เลย
สรุป ผมก็ไปหาพระดูฤกษ์แต่งงานกัน ท่านให้ฤกษ์มา..... อีก 7 วัน  เท่านั้น
ไม่งั้นมีอีกทีปีหน้าโน้น
แฟนผมบอก ไม่ได้....แต่งกระทันหันอย่างนี้ ใครก็ต้องว่าท้องแน่นอน.....
ผมบอก รอไม่ได้แล้ว.....ไม่งั้นผมอาจตายได้
ไปเล่าให้พ่อแฟน ก็ท่านพ่อตานี่แหละ ท่านก็เข้าใจ เลยแต่งมันใน 7 วัน

หลังแต่งงาน ภรรยาชวนไปหา คุณลุงสำเนียง
ผมก็นึกได้ อยากไปขอโทษท่าน ทำทุเรศไว้แยะ
พอเจอหน้า ท่านหัวเราะ บอกแต่งงานแล้วใช่มั๊ย
ผมว่า รู้ได้ยังไงครับ
ท่านว่า ก็ดวงมันบอก....ชัดเจนมาก ดวงกำลังเจ้าชู้สุดๆ
จากนั้น ก็ขอให้ท่านทายเรื่องอนาคต เรื่องงานของทั้งสองคน
ท่านบอก ผมจะต้องเปลี่ยนงานภายใน 3 เดือน

ผมไม่ได้คิดเปลี่ยนงานเลยสักนิด แต่ไม่กล้าดูถูกแล้ว แต่ยังไงก็ยังไม่ค่อยเชื่อ......
กลับไปได้ประมาณ 2 เดือน เฮียเฮงแกเข้าใจผิดผมบางเรื่อง ด่าว่าไม่พอใจ
ผมก็เลย ต้องไปหาเต็นท์รถใหม่ แต่คราวนี้ทำเองเลย
ภายหลัง เฮียเฮงแกหายเข้าใจผิด ให้กลับไปทำงานอีก ผมก็กลายเป็นสาขาของแกไป ได้ทำบาปกันเต็มเม็ดเต็มหน่วย.

กลับมาเรื่อง คุณลุงสำเนียง ต่อ
หลังจากนั้นมา ผมก็นับถือท่านมาก มาหาเป็นประจำตลอด 20 ปี
ในแต่ละครั้งที่มีทุกข์ มีเรื่องลำบาก ก็ไปหาท่าน
คุณลุงท่าน ก็จะดูดวง แล้ว อธิบายพร้อมปลอบใจผมเสมอ
เท่าที่สังเกตุดู....ท่านทำนายตามโหราศาสตร์ทุกอย่าง
แต่สิ่งที่ทำให้แม่น ก็เพราะท่านมีประสบการณ์มาก บวกกับท่านใช้ธรรมะเข้าประกอบด้วย
ท่านจะเน้นเสมอว่า ดวงคนเรามันเปลี่ยนได้ตลอด ท่านเห็นมาเยอะ
เวลาที่ดวงตกมากๆ ท่านจะเตือนให้ไปถือศีล แล้วดวงชะตาจะเปลี่ยนแปลง
ผมก็ถาม ว่าจะเป็นไปได้ยังไง คนเรามันถูกกำหนดมาแล้วไม่ใช่เหรอ
ท่านก็จะบอกว่า ดวงชะตา คือแนวโน้มที่จะเป็นไป จะเห็นว่าเป็นคนแบบไหน เวลาเกิดมันบอก เช่นเป็นคนกล้าหาญ มุทะลุ ใจเย็น ละเอียดอ่อน
ซึ่งก็น่าจะเห็นได้ว่า เขาควรทำอาชีพอะไร อย่างผมท่านบอก ต้องหากินกับ ดิน หิน ทราย เครื่องเหล็ก เครื่องจักร
ถ้าภรรยาผม ต้องพวก ของสวยงาม เครื่องประดับ หรือ อาหาร
คนทีดวงตก มีเคราะห์....ศีล...เท่านั้น ที่ช่วยป้องกันได้.

ในตอนที่ผมทุกข์หนักจริงๆ ไปหาท่าน
ท่านบอก..........ให้ไปบริจาคโลหิต..........
การบริจาคโลหิต เป็นการเสียสละเลือดเนื้อ ร่างกาย อันเป็นส่วนสำคัญของชีวิตเรา อานิสงส์แรง.....แต่มีข้อแม้นะ...
ต้องบริจาค ด้วยความรู้สึกของ...ผู้ให้...ให้ด้วยเมตตา...ให้ด้วยปัญญา.

ตั้งแต่นั้นมา ผมกับครอบครัว ก็ไปบริจาคเลือด ที่สภากาชาด ตลอดมา จนได้เข็มมาหลายอันแล้ว
ผมเคยถามท่านว่า มีมั๊ยบางคนเกิดมาเป็นโจรโดยเฉพาะ
ท่านอธิบาย ว่า มันไม่ใช่อย่างนั้น
แต่ดวงจะบอกว่า คนนี้ เป็นคนจิตใจห้าวหาญ ไม่สะทกสะท้าน เป็นพวกมุ่งมั่น ปักใจเชื่ออะไร ก็ทุ่มเทไปหมดเต็มที่
บวกกับบอกว่า ดวงเกิดมาอาภัพ ไม่มีดวงทางการศึกษา หรือพลัดพรากจากพ่อแม่
แล้วยังบอกอีกว่า คนเดียวกันนี้ ราศีเมษ เป็นคนใจร้อน ถึงร้อนมาก ขาดความยั้งคิด
เมื่อเอาทุกอย่างมาประกอบกัน เราจะพอมองเห็นได้ลางๆ ว่าคนนี้มีธรรมชาติแบบไหน น่าจะเป็นอย่างไร
ถ้าคนนี้ หันมาตั้งใจทำเรื่องดีๆ ก็จะมุ่งมั่นไปไกล บวกกับความอาภัพทำให้มีปมอยากเอาชนะคนอื่น ยิ่งเป็นพลังส่งในทางดี
แต่ถ้าเขาไปในกลุ่มคนพาลชั่ว เขาก็จะได้เป็นหัวหน้าคนพวกนั้นเลยทีเดียว.

ผมไม่ได้พบคุณลุงท่าน เกือบ 10 ปี ได้แล้ว
ไปพบครั้งหลังๆ ท่านอายุมาก เกรงใจไม่กล้ารบกวน ดูแต่ละครั้งเหนื่อยมาก
ลูกชายท่าน เป็นกัปตันเครื่องบิน ด้วยนะ ดูเหมือนทั้งสองคนเลย ไม่อยากให้พ่อเหนื่อย ไม่ค่อยพอใจ
อีกอย่างท่านปรกติจะถือศีล สุดท้ายไปสร้างวัดไว้ที่เชียงราย มั๊ง
ท่านบอกจะไปอยู่ที่นั่นเป็นที่สุดท้าย....

ผมยังระลึกถึงบุญคุณ และคำสอน ของท่านเสมอ.

อนณ 089-995-9377

จากคุณ : tobeteam
เขียนเมื่อ : 6 ต.ค. 53 16:31:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com