Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

แนะนำเหล่งขายของตลาดนัด สำหรับคนตกงาน

เข้ามาแนะนำเหล่งขายของตลาดนัด สำหรับคนตกงาน
    หรือต้องการรายใด้เสริม

ช่วงนี้เข้ามานั่งอ่าน กท พบว่าหลายๆคนกำลังตกงาน
    กำลังจะตก หรือรายใด้ประจำไม่พอ
    ก็เลยอยากเอารายละเอียดเรื่องตลาดนัดมาฝากกัน
    เผื่อจะเป้นประโยชน์ไม่มากก็น้อย
    และขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะครับ

ผมก็คนหนึ่งที่กลายเป็นพ่อค้าตลาดนัดจำเป้น
    เนื่องจากตอนนี้ยังไม่มีงานทำ ต้องหารายใด้เข้าบ้าน
    ประทังชีวิตไปวันๆ
    เมื่อก่อนก็มีงานประจำ หลังๆก็หันไปทำงานมือปืน
    ทีนี้เริ่มไม่แน่นอนแล้ว บางปีทำงานเดือนสองเดือน
    แน่นอนครับ เงินไม่พอแน่ๆ ก็เลยหันเหอาชีพซะเลย

เริ่มเลยนะครับ  อิอิ

ตลาดพูนทรัพย์  
    ตลาดนัดทุกวัน จ -อ  ขายตอนเย็น
    จองล็อคใด้ 10-00-15:00 ที่ออฟฟิศ
    ค่าที่ จ- ศ   100 บาท (2.0 เมตร)
    ส- อ  200 บาท (2.0 เมตร)

ตลาดนัดหมู่บ้านพรธิสาร (ราชมงคลคลองหก)
    วันอังคารเย็น (นัดใหญ่)
    จองล็อคใด้ที่ตลาด วันอังคารเช้า 9:30-12:30
    จะมีเจ้าหน้าที่ผู้หญิงอยู่ประจำ
    ค่าล็อค 200 (2.0 เมตรกว่าๆ)

ตลาดนัดใหญ่ตลาดไทย
    วันพฤหัสเย็น (นัดใหญ่)
    จองล็อคใด้ที่ตลาด วันพฤหัส  12:00-14:30
    จะมีเจ้าหน้าที่อยู่ประจำ
    ค่าล็อค 100 (2.0 เมตรกว่าๆ)

ตลาดนัดบางใหญ่
    วันพุธเย็น (นัดใหญ่)
    จองล็อค ต้องลงชื่อจองใว้ในสมุด ตรงซุ้มขายแป๊ปซี่หน้าตลาดสด ส่วนใหญ่จะมาลงชื่อกันตอนเช้าๆนะ
    ประมาณ 05:00-8:00 จากนั้นบ่ายโมง
    เจ้าหน้าที่จะมาจัดล็อคให้  มีล็อคสำหรับขาจร
    ประมาณ 100ล็อค แต่คนจองเยอะมาก
    ค่าล็อค 150 (2.0 เมตรกว่าๆ)

หน้าคาร์ฟูบางใหญ่
    ขายทุกวันเย็น
    เข้าไปจองประมาณเที่ยงถึงบ่าย
    ติดต่อพี่ผู้หญิงตรงวินมอเตอร์ไซค์หน้าห้างใด้เลย
    ค่าที่ จ- ห 230 บาท ศ-อ จำไม่ใด้แล้ว

รอบๆสนามหลวง
    เย็นๆค่ำๆ น่าจะทุกวันนะ
    เข้าไปวางใด้เลย ก่อนว่าง
    ถามพ่อค้าแม่ค้าข้างๆก่อนนะว่า
    ตรงนั้นมีใครขายใหม เพราะจะมีเจ้าประจำอยู่บ้าง
    ถ้าไม่มีก็ลงเลย
    ค่าที่ประมาณ20บาทใด้นะ แล้วแต่ล็อค

ตลาดสองร้อยปี ทางเข้าสถานีรถไฟรังสิต
    วันอังคารเย็น
    จองล็อคก่อนบ่ายสองครึ่ง
    ล็อคละ 50บาท (2.0 เมตรกว่าๆ)

ตลาดนัดธรรมศาสตร์ ศูนย์รังสิต
    เย็นจันทร กับ พฤหัส
    จองล็อค 8:00 หย่อนบัตรประจำตัวประชาชน
    แล้วเจ้าหน้าที่จะมาจับ
    จันทร มีล็อคขาจรประมาณ 25ล็อค
    พฤหัส มีเยอะกว่า
    เคยไปจับฉลากแต่ไม่ใด้ขายซะที เพราะดวงไม่ถึง

ตลาดนัดใหญ่เมืองทอง
    ทุกวันอาทิตย์สิ้นเดือน
    และต้นเดือน
    ถ้าขายอาทิตย์ที่ 25 มค 2009
    ต้องมาจองล็อควันศุกร์ที่ 23 มค 2009
    ต้องมาจองล็อควันศุกร์ที่ 23 มค 2009
    หย่อนบัตรประจำตัว รอคิว
    เลือกล็อคที่จะลงใว้ก่อน จดเอาใว้
    มีแผนที่ ราคา ขนาดล็อคให้เลือก
    แปะใว้ข้างฝา
    ราคา 200-900 โดยประมาณ

ตอนนี้นึกออกแค่อะครับ
    อยากใด้ข้อมูลเพิ่มเติมก็
    หลังไมค์มานะครับ

สู้ๆนะครับ แนะนำให้ลองขายใกล้บ้านก่อน
    ลงทุนตามกำลัง อีกอย่างลองเดินสำรวจผู้ซื้อ
    ผู้ขาย ปริมาณคนเดิน กำลังผู้ซื้อ  สินค้า ณ ตลาดนั้นๆก่อน ที่จะลงมือ

เมื่อลงขายแล้วพยายามพูดคุยกับพ่อค้า แม่ค้าด้วยกัน
    เพราะเขาจะนำเราไปสู่ตลาดใหม่ๆที่เราไม่รู้จักอีกเยอะแยะ  เชื่อเถอะครับ พ่อค้าแม่ค้าด้วยกัน ก็หัวอกเดียวกัน
    มีอะไรก็จะบอกต่อๆกันไป

ปล อย่าพยามยามขายตัดราคากันนะครับ
    เพราะลองคิดดู ถ้าต่างคนต่างตัดกัน
    สุดท้ายผู้ขายเองนั่นแหละที่จะลำบากกันเอง

แก้ไขเมื่อ 23 ม.ค. 52 10:11:12

แก้ไขเมื่อ 23 ม.ค. 52 10:05:06

จากคุณ : 2.0 Q VVTI - [ 23 ม.ค. 52 10:04:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com