Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอไอเดียเพื่อฝึกฝนการเป็นเทรดเดอร์ครับ{แตกประเด็นจาก I6412027}

จากกระทู้คุณมัดเลย์ ที่แนะนำเรื่องการเปิดใจรับแนวทางต่างๆ … ทำให้ผมถามถึงการฝึกฝนสกิลเพื่อเป็นเทรดเดอร์ เลยต้องตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา
    ขอเกริ่น จากประสบการณ์การเทรดหุ้นมั่วๆ ของผม หลังจากขาดทุนและ “สับสน เครียด ติดหุ้น” ตามสไตล์กลุ่มผู้ไม่รอดแล้ว ผมก็มานั่งทบทวน อ่านหนังสือหลายๆ เล่ม (การอ่านหนังสือ ไม่ได้รับประกันว่าจะเก่ง แต่มันทำให้อะไรบางอย่างดีขึ้นครับ) ... จนมาเจอหนังสือของ Bill M. William .... แค่อ่านคำนำก็ถูกใจแล้ว ... แต่ผมยังอ่านไม่จบนะครับ

ความเข้าใจของผมตอนนี้คือ สิ่งที่คนแสดงออกในกราฟ จะมาก่อนข่าวสารเสมอ และกราฟ การแสดงออกของแท่งเทียน ปริมาณการซื้อขาย คือการแสดงการตัดสินใจจริงๆ ของคนในตลาดขณะนั้น .... จะจัดผมเข้าหมวดสนใจเทคนิดก็ได้ครับ

เมื่อเข้ามาเทรดหุ้น มาดูลักษณะของ OHLC และลองคิดว่า เขาทำราคาปิดแบบนี้ วันต่อไปเขาจะทำอย่างไร เขารู้อะไร เขาคิดอะไรอยู่ ฟังดูเหมือนเข้าท่านะครับ

แต่ในทางปฎิบัติ จุดอ่อนของผมคือ ใจไม่นิ่งครับ นั่งดูกราฟก็ โอเค น่าจะเป็นแบบนี้ พอเห็นทิกเกอร์วิ่งๆ ความโลภและกลัวจะครอบงำ เช่น กลัวตกรถ ซื้อ ที่แนวต้าน (เผื่อมันจะทะลุแนวต้าน)... กลัวติดดอย ขายที่แนวรับ (กลัวมันลงทะลุแนวรับ) ... ตรงนี้ที่เป็นปัญหาสำหรับผมมากๆ เลยครับ
    ....
    ขอคำแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : KENG76 - [ 12 มี.ค. 51 04:12:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom