Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<< DAYTRADE SCHOOL >>> (กลับมาแล้วจ้า) ภาควันหยุดยาว ..  

แอบๆอ่านกระทู้ daytrade มาหลายวัน เลยแอบกลับมาเปิดโรงเรียนอีกครับ ..
อาจเรียบเรียงความคิดไม่ดีนัก แต่พยายามนะ หวังว่าจะให้ข้อคิดได้บ้าง ...

ก่อนอื่นนะครับ ผมสังเกตุว่า หลายคน มาเป็น Day-trader นั้นเริ่มต้นอาจไม่ได้สมัครใจเข้าโครงการนี้เท่าไรนัก  ..

มาดูลำดับเหตุการณ์ครับ

ลองย้อนกลับไปดูนะครับ คุณๆมาอยู่ในตลาดหุ้นได้อย่างไร ????
ซึ่งก็เริ่มจาก อาจซื้อหุ้นอะไรเข้าไปจากที่เริ่มเข้ามาเล่นนั้น ..
คนส่วนใหญ่ถูกจูงใจเข้ามาเล่น หุ้นจากอะไร ลองย้อนดู ...

ผมพบว่าคนมักเข้าตลาดครั้งแรกในชีวิตในช่วงขาขึ้น
(ที่สำคัญ ดันเข้าช่วงกลางๆ ถึงปลายๆตลาดด้วยซ้ำ )
ที่เข้าเพราะได้ิยินเรื่องหุ้นบ่อย ได้ยินคนกำไร คนรอบตัวพูดถึงหุ้นมากขึ้น
และมักมีประสบการณ์ของการกำไร ด้วยซ้ำ ซื้อมาขายไป กำไร
หรือแม้ซื้อแล้วตก ติดกัน รอแป๊ปเดียวก็ขึ้น และกำไรอีก

แต่จริงๆ แล้วการกำไรแม้เทียบกับ index แล้ว การ switch ไปมาอาจได้รับ
ผลกำไรกลับน้อยกว่าการอยู่เฉยๆ  ในหุ้นตัวแรกๆ ที่เล่นซะซะอีก

ดังนั้น ลองวัดระยะตั้งแต่ set ขึ้นมาตั้งแต่ เมษา
ถ้าเทียบผลตอบแทนทุกตัว ที่ trade ไป trade มา
เทียบกับการอยู่เฉยๆ ในบางตัว ใครได้กำไรมากกว่า

(ในกรณียังไม่ได้มองเรื่องการเทรดบ่อย ถูกหักค่าคอมนะ)

ถึงแม้หุ้นตัวเดิมที่คุณอาจเข้าออกหลายครั้ง ก้น่าจะได้ผลตอบแทนแย่กว่า
การอยู่เฉยๆตั้งแต่ตอนแรกขึ้น

แก้ไขเมื่อ 04 ธ.ค. 52 22:48:08

จากคุณ : :::GANTZ:::
เขียนเมื่อ : 4 ธ.ค. 52 22:46:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com