Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามคนที่ใช้โบรกเกอร์ของบัวหลวง(BLS) แบบนี้ผมโดนมาร์หรือบัวหลวงโกงค่าคอมมิชชั่นหรือไม่ครับ ติดต่อทีมงาน

เข้าเรื่องเลยละกันนะครับ

วันนี้เป็นวันแรกที่ผมเริ่มเทรดหุ้น มาถึงก็มึนซะแล้วเมื่อผมสั่งคำสั่งซื้อหุ้นไปสองตัวครับ

ตัวแรก 300 หุ้นที่ราคา 14.40 มูลค่าการซื้อขาย 4,320.-

ตัวที่สอง 600 หุ้น ที่ราคา 5.55 มูลค่าการซื้อขาย 3,330.-

รวมมูลค่าการซื้อขายของวันนี้ = 4,320.- + 3,330 = 7,650.-

ถ้าคิดค่าคอมมิชชั่นตามที่ทางเว็ปไซต์ของบัวหลวง
http://www.bualuang.co.th/th/sb_privileges.php  หรือแม้แต่เว็ปไซต์ของ settrade http://www.settrade.com/brokerpage/IPO/StaticPage/OpenAccount/compare_member.html

ได้ว่าไว้ก็คือว่า ไม่มีการคิดขั้นต่ำ ไม่ว่าจะซื้อหุ้นมากน้อยแค่ไหน ซึ่งถ้าคำนวณตามเว็ปไซต์

ค่าคอมมิชชั่นที่เกิดขึ้นในวันนี้จะประกอบด้วย

1. 0.15% ของ แต่ละtransaction (ซื้อขายแบบ cash balance ผ่าน internet)

2. VAT 7% ของแต่ละ transaction

3. อัตราดังกล่าวยังไม่รวมค่าธรรมเนียมตลาดหลักทรัพย์ฯ (Trading Fee) 0.005%,

ค่าธรรมเนียมการชำระราคาและส่งมอบหลักทรัพย์ (Clearing Fee) 0.001% และค่าธรรมเนียมการกำกับดูแล (Regulatory Fee) 0.0018% รวม 0.0078%
ของมูลค่าการซื้อขายหลักทรัพย์ต่อวัน

ค่าคอมมิชชั่นที่ผมควรจะต้องจ่ายทั้งหมดจึงเท่ากับ
(4,320*0.15%*1.07)+(3,330*0.15%*1.07)+(7,650*0.0078%) = 6.9336+5.3447+0.5967= 12.875 เท่านั้น

แต่แล้วเมื่อตกเย็นพอตลาดปิด ผมได้ลองมาเช็คค่าคอมมิชชั่นที่เกิดขึ้น ปรากฏว่าผมต้องจ่ายค่าคอมมิชชั่นถึง 107.05 บาท!!

ผมจึงตัดสินใจโทรถามมาร์เก้ตติ้งโดยด่วนเพื่อให้ชี้แจงว่าทำไมค่าคอมถึงสูงถึง 100 กว่าบาท ทั้งๆที่ค่าคอมมิชชั่นควรจะเท่ากับ 12.875 บาทเท่านั้น เพราะทางบัวหลวงไม่มีการคิดค่า commission ขั้นต่ำใดๆทั้งสิ้นไม่ว่าจะซื้อขายมากน้อยแค่ไหน

แต่แล้วเมื่อสอบถามมาร์ คุณมาร์บอกผมว่าทางบัวหลวงได้คิดค่า commission ขั้นต่ำ 100 บาทกับมูลค่าการซื้อขายที่ไม่สูงกว่า 50,000 บาท (ยังไม่รวม VAT 7%) ทำให้ผมต้องจ่ายค่าคอมมิชชั่นกับการซื้อขายในวันนี้เป็นเงิน 107 บาท กับอีก .05 (ซึ่งเข้าใจว่าเกิดค่าธรรมเนียนที่ทาง broker ต้องจ่ายให้กับตลาดหลักทรัพย์)

เล่นเอาผมอึ้งง!! เพราะถ้าไปอ่านสัญญาแล้ว คุณจะไม่พบประโยคนี้ นั่นคือ “จะคิดค่าคอมมิชชั่น 100 บาทกับการซื้อขายที่มีมูลค่าต่ำกว่า 50,000.-”  

ดังนั้นเมื่อผมชี้แจ้งกับมาร์คนนี้ไป เค้าก็บอกกับผมว่ามันเป็นอย่างนี้กันทั้งนั้นแหละ ไม่ว่าจะโบร๊กไหน เค้าก็คิดขั้นต่ำกันทั้งนั้น จะ 50 บาท 100 บาทมั่ง เล่นผมเอางง!!

ผมก็บอกกลับไปว่า ที่ผมเลือกบัวหลวงในตอนแรกเลยคือ เหตุผลๆเดียว คือ “มันไม่คิดขั้นต่ำ 50 บาท”  เพราะผมยังเป็นแค่นักศึกษาอยู่ คงไม่เทรดครั้งแรกๆเป็นแสนเป็นล้าน

เลยตัดสินใจเอาโบร้กที่ไม่คิดขั้นต่ำ มาร์คนนี้ก็เลยบอกกับผมว่า “งั้นเอางี้ เดี๋ยวเค้าจะไปคุยกับผู้จัดการให้ว่าจะลดขั้นต่ำให้เหลือ 50 บาท โดยอ้างว่าเดี๋ยวจะทำเรื่องให้ไปพรุ่งนี้”  ผมก็ตอบตกลงไปก่อนว่าโอเค 50 บาทก็ 50 บาท

แบบนี้ผมโดนมาร์หรือบัวหลวงโกงค่าคอมมิชชั่นหรือเปล่า ครับ
คนที่ใช้โบร๊กบัวหลวงอยู่ พวกคุณต้องเสียขั้นต่ำ 50 บาทเหมือนโบร๊กอื่นๆกันไหมครับ

รบกวนพี่ๆสินธรช่วยมาชี้แจงทีครับ เพราะว่าถ้าเค้าโกงผมจริง ผมก็จะย้ายโบร๊กให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย (ถึงจะเสียเวลาอีกก็ตามเถอะ เรื่องไม่ชอบมาพากลแบบนี้ ผมรับไม่ได้ อย่าหาว่าผมอย่างโน้นอย่างนี้เลย ผมแค่ต้องการความชัดเจนครับ

ถึงมันจะเป็นเรื่องเล็กน้อยสำหรับบางคนก็ทีเถอะ แต่คุณลองคิดดูครับว่าถ้าคุณเทรดบ่อยๆเข้า ค่าคอมมิชชั่นที่คุณจ่ายรวมๆกันมันไม่น้อยนะครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : No Excuse.
เขียนเมื่อ : 4 ส.ค. 54 18:52:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com