Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เก็บเงินได้เดือนละ 10000-15000 ทุกเดือน เริ่มลงทุน/ออม กับอะไรดีครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ จขกท. ใกล้จะ 30 เข้ามาทุกขณะแล้วครับ
ก็เลยเริ่มคิดถึงเรื่องการเก็บเงินไว้บ้างแล้ว
พอหันมามองเงินเดือนตัวเองและพิจารณาอยู่พักนึง ก็สรุปได้ว่า
ณ เวลานี้ผมสามารถแบ่งเงินมาเก็บ/ลงทุนได้ประมาณ 10000-15000 โดยไม่เดือดร้อน
แต่ผมไม่รู้จริงๆครับ ว่าเอาเงินไปเก็บหรือลงทุนอะไรดี

ส่วนตัว จขกท. เองยังไม่ได้หวังผลกำไรกับมันมากนักในตอนนี้
เพราะคิดว่าถ้าลงทุนที่เสี่ยงๆแล้วมีผลตอบแทนสูง
แต่ถ้าพังขึ้นมา จขกท. คงปวดใจมาก เพราะ จขกท. ไม่มีเงินเก็บอย่างอื่นแล้ว
(พึ่งจะเริ่มเก็บเงินจริงๆจังๆนี่แหละครับ T^T)
เลยว่าจะเอาไว้ตอนที่มีเงินเก็บคงที่ซักก้อนนึงก่อน ค่อยหันไปลงทุนทำอะไรที่มันเสี่ยงมากขึ้น
หรือพอมีรายได้เยอะขึ้นแล้ว ค่อยเพิ่มจำนวนเงินที่จะมาเก็บ/ลงทุนให้มากขึ้น ค่อยว่ากันไป
เลยอยากจะมาขอคำแนะนำครับ

1. ที่คิดไว้ตอนนี้คือเอาเงินที่เก็บได้ ทยอยซื้อทองแท่งแล้วเช้าเซฟธนาคารฝากไปเรื่อยๆ ดีไหมครับ
2. เท่าที่เคยคุยกับน้องมาก ถ้าซื้อทองเก็บไว้แบบระยะยาว จะไม่กำไรและไม่ขาดทุน ประมาณว่าราคาทองสะท้อนค่าเงินในเวลานั้นๆ จริงไหมครับ
3. นอกจากซื้อทองเก็บ มีวิธีไหนที่ใช้เก็บเงินที่ความเสี่ยงต่ำๆไหมครับ ผลตอบแทนไม่มากก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าเป็นไปได้อย่าให้น้อยกว่าเงินเฟ้อในแต่ละปีๆได้ก็ดีครับ
4. มีคำแนะนำอะไรอย่างอื่นที่ จขกท. ควรคำนึงถึงไหมครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Zieg-Hart
เขียนเมื่อ : 30 ม.ค. 55 14:05:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com