Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนค้ำประกันรถ ถ้าเกินสิบปีไปแล้ว หมดอายุความจริงหรือไม่{แตกประเด็นจาก U9310596}  

ความคิดเห็นที่ 5    

น่าจะขาดอายุความแล้วนะครับ
เพราะเรื่องนี้อายุความสูงสุด สิบปี

เรื่องของ จขกท ผ่านมา สิบสามปีแล้ว

ให้เค้าส่งโนติสมาเรื่อง ๆ ไม่ต้องทำอะไร

^
^
ขออนุญาตคัดลอกข้อความของพี่ up-to-date   มานะครับ

ประเด็นคือ
พ่อผมไปค้ำประกันรถให้เพื่อน แต่เพื่อนหนี มีจดหมายมาตลอด ทำไงดี      

พ่อผมไปค้ำประกันรถให้เพื่อน แต่เพื่อนหนี มีจดหมายมาตลอด ทำไงดี      

พอดีพ่อของผมไปค้ำประกันรถให้เพื่อนตั้งแต่ปี 2540 แต่เพื่อนไม่จ่าย

ตอนนี้มีหนังสือทวงหนี้มาแล้วหลายสิบใบตั้งแต่สองปีที่แล้ว มีลงชื่อทนายความด้วย ว่าให้นำเงิน สี่แสน ไปจ่ายภายใน 7 วัน

จดหมายลักษณะนี้ส่งมาให้พ่อผมประมาณสองปีแล้ว โดยสองหรือสามเดือนจะส่งมาครั้ง

แต่พ่อผมก็เฉย ๆ ไม่ได้ทำอะไรต่อ

พี่ ๆ น้อง ๆ ของผมเลยทุกใจมาก กลัวว่าเขาจะมายึดบ้านหรือป่าวก็ไม่รู้

แต่สังเกตว่าทำไมมีจดหมายแบบนี้มาเป็นสองปีแล้ว แล้วเขียนลักษณะเดียวกันว่าต้องจ่ายภายใน 7 วัน

แต่พ่อผมเฉย ๆ

ถ้าปล่อยให้เป็นแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ  จะเป็นไรหรือป่าวครับ

เพราะว่าเงินสี่แสนก็เยอะมาก

แถมบ้านก็เป็นบ้านที่อยู่มาตั้งแต่เกิด

แล้วคนที่เป็นเจ้าของรถก็หนีไปอยู่ที่ไหนแล้วก็ไม่รู้

พ่อก็ไปค้ำแบบเห็นว่าเป็นเพื่อนสนิทกัน

ใครพอรู้กฏหมายบ้างว่าถ้าพ่อผมเลือกที่เฉย ๆ ต่อไปแบบนี้เรื่อย ๆ จะเกิดไรขึ้นหรือป่าว

พ่อตอนนี้ก็อยู่บ้าน ทำนา ทำสวน ไม่ได้ทำงานบริษัทเหมือนเมื่อก่อน

ฐานะก็ยากจนมาก

ไงเพื่อนๆ คิดว่าพ่อผมและผมควรทำไงดีครับ

ขอบคุณมากครับ

ประเด็นคือตอนนี้อายุความของพ่อผมที่ไปค้ำรถหมดแล้วใช่ป่าวครับ

แสดงว่าถึงแม้เขาส่งจดหมายมาขู่ว่าให้ชำระภายใน 7 วัน พ่อผมเลือกที่จะเฉย ๆ ก็ได้ใช่ไหมครับ

เพราะว่าคดีหมดอายุความแล้ว

ไงช่วยแสดงความเห็นด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

เพราะตอนนี้กังวลและทุกข์ใจมาก ๆ

เข้ามาเพิ่มเติมข้อมูลนะครับ

ตอนนี้รถหนีไปพร้อมกับคนซื้อ

พ่อผมซึ่งเป็นคนค้ำเลยโดนทวงหนีแล้วขู่ว่าให้ชำระภายใน 7 วันไม่งั้นดำเนินการตามศาล

แก้ไขเมื่อ 30 พ.ค. 53 22:32:37

จากคุณ : ทวงสัญญา
เขียนเมื่อ : 30 พ.ค. 53 21:46:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com