Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทิศทางการเคลื่อนที่ของพายุ???  

จากการที่ผมได้อ่านในหลายๆ กระทู้ที่เกี่ยวข้องกับพายุไต้ฝุ่น แล้ว ผมไม่ค่อยเข้าใจกับคำพูดที่ว่า " พายุพอมันเจอกับความกดอากาศสูงจากจีน มันก็เคลื่นที่เข้าสู้ไต้หวัน"  ทำไมถึงเป็นเช่นนั้นครับ  
ที่ผมเข้าใจว่า ความกดอากาศสูง ก็น่าจะพัด ให้พายุ เคลื่อนที่ลงไปทางทิศใต้ไม่ใช่เหรอครับ   แล้วทำไมกลับเคลื่อนตัวขึ้นทางทิศเหนือ ครับ

ขอความกระจ่างด้วยนะครับ

ปล. จากรูปแผนที่อากาศที่แนบมานี้  ผมอยากรู้ความหมายของสัญลักษณ์ ดังที่ได้วงไว้ในสีดำ นะครับว่ามันหมายความว่าอย่างไรบ้าง ครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเห็นไม่ชัด ไปต่อที่นี้ครับ
http://www.tmd.go.th/programs%5Cuploads%5Cmaps%5C2009-10-04_TopChart_01.jpg

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 52 09:12:09

จากคุณ : Encyclopedia
เขียนเมื่อ : 4 ต.ค. 52 09:10:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com