Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ที่ราบสูงโคราช Korat Plateau ติดต่อทีมงาน

มารู้จักที่ราบสูงโคราช หรือภาคตะวันออกเฉียงเหนือ หรืออีสานบ้านเฮ้า ในแง่ ธรณีวิทยา และ ภูมิศาสตร์ กันดีกว่า ดีกว่าอะไรหว่า.... อ๋อก็ดีกว่าไม่รู้ไงครับ ^^

อันที่จริงที่ราบสูงโคราชไม่น่าเรียกว่าที่ราบสูงหรอกครับเพราะมันไม่ได้สูงเท่าไรเลย ความสูงประมาณ
130-250 เมตรจากระดับน้ำทะเลปานกลางเอง เมือเทียบกับที่ราบ อื่นๆ ที่ได้ขึ้นชื่อว่าเป็นที่ราบสูงแล้ว
ที่ราบสูงโคราชของเราเนี่ยเด็กๆ ไปเลยครับ เอาพี่ใหญ่ของเรามาเทียบกันเลยก็ได้ อย่างที่เรารู้จักกันในนาม
หลังคาโลก หรือที่ราบสูงทิเบต เนี่ย ความสูงประมาณ 4600-5000 เมตรครับ (บางที่บอก 4600 บางที่บอก
5000 เลยเอามาทั้ง 2 ตัวเลขเลยแล้วกัน) หรือ 4.6 – 5.0 กิโลเมตรเลยทีเดียวเรียกได้ว่าสูงกว่ายอดเขา
ที่สูงที่สุดในประเทศไทยเลยนะครับ ยอดดอยอินทนนท์ที่เป็นยอดเขาที่สูงที่สุดในประเทศไทยสูงจาก
ระดับน้ำทะเลปานกลางประมาณ 2576 เมตร หรือ 2.5 กิโลเตรเองครับ

แต่นั้นก็เป็นการเปรียบเทียบที่ดูสุดโต่งไปหน่อยนะครับ แต่เพื่อให้เห็นภาพได้ชัดเจนจึงนำมาเปรียบเทียบให้ดู
อย่าว่ากันนะครับ ^^

ปล. พึ่งสังเกตว่าเลือกผิดหมวด -*-

แก้ไขเมื่อ 28 ต.ค. 53 14:34:15

จากคุณ : Fiarrytan
เขียนเมื่อ : 28 ต.ค. 53 11:18:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com