Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระทู้เก่าด๋อย] ภาคต่อรีวิวลดความอ้วน + ศัลยกรรมจมูก  

จากกระทุ้เดิมที่ด๋อยไป   =  =

http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q9624186/Q9624186.html

เอาเรื่องลดน้ำหนักก่อนนะคะ

ระยะเวลาการวิ่ง + กำหนดเป้าหมาย

- ใช้เวลาลดราว 2 ปีค่ะ ลดแบบไม่เอาจริงจัง เลย นน เด้งขึ้นเด้งลง

หลังๆเริ่มเซ็งตัวเองจึงเปลี่ยนเป้ามายมาเป็นกำหนดระยสั้นเวลาสัก 4-5 เดือน

อยากเห็นผลแบบชัดเจนกำหนดระยะเวลามาเลยดีกว่า

อาจจะต้องอดทนนิดนึงเรื่อง จัดตารางเวลาวิ่ง

( วิ่งวันเว้นวัน อย่างต่ำในอาทิตย์นึงต้องวิ่งให้ได้ 3 ครั้ง )

ถ้าท้อแท้ในการวิ่งให้เปลี่ยนวิธีออกกำลังกายค่ะ ไปว่ายน้ำอาทิตย์ละครั้งก็ได้ หรือตีแบดแทน

พยายามกระตุ้นตัวเองหน่อยนะคะ การลดน้ำหนักไม่มีคำว่า  “ เอาไว้พรุ่งนี้ " ค่ะ

ช่วงนี้จะเป็นช่วงคนเริ่มประสาทเสียมากมาย หลังวิ่งจนหมดแรงข้าวต้มแทบทุกวัน อาทิตย์ เดียว ทำไมเข็มตาชั่งไม่กระดิก
ก็แหงล่ะค่ะท่าน ความอ้วนสั่งสมมาเป็นปีๆ วิ่งอาทิตย์ เดียวได้ยังไงจะให้เห็นได้ไงละคะ มีคนบ่นว่า
ลดนน แล้วตาลั่งไม่ลงเลย  กฎของการลด นน อย่าเชื่อสิ่งตาเห็นค่ะ ชื่อที่ความเฟิร์มของร่างกายดีกว่า กระโปรงตัวเก่ามันหลวมๆ กางเกงที่ใส่ไม่ได้มานาน เริ่มยัดขาเข้าได้แล้ว

ถ้าผอมลงแต่ นน เท่าเดิม ไม่น่าแปลกหรอกค่ะ เพราะคุณได้กล้ามเพิ่มในขณะที่ไขมันลดลง  ดังนั้นเชื่อที่ความรู้สึกตัวเองมากกว่าเชื่อ เข็มตาชั่งนะ
( เอามันไปแอบหลังตู้นะคะ ชั่งอาทิตย์ละครั้งพอ )

สถานที่วิ่ง :

จขกท วิ่งช่วงเย็นค่ะ หน้าบ้านเป็นหมู่บ้านเงียบๆ มีอาแป่ะอาม่ามาวิ่งเป็นเพื่อน  วิ่งๆอยู่ก็มีหมาหอนไล่หลังดังเป็นวงซิมโฟนีประกอบ
หมาหอนไม่เท่าไหร่ IPOD พอช่วยคุณได้
แต่ถ้าหมาวิ่งไล่ อันนี้ตัวใครตัวมัน( ของเราใช้วิธีสร้างมิตรกับหมาด้วยการโดยกระดูกไก่)

ใครมีสวนสาธารณะอยู่ใกล้บ้านก็ดีนะคะ วิ่งๆไปอาจจะได้เพื่อนใหม่
ใครมีตังค์หน่อยไปฟิตเนสก็ดีค่ะ แต่อยากจะบอกว่า เวลาวิ่งแล้วได้สูดอากาศจริงๆ
กะวิ่งบนลู่วิ่ง อารมณ์มันต่างกันมาก

ปัญหาข้อเข่า คนเริ่มหัดวิ่ง

เรื่องวิ่งนี่ถ้าบางคนมีปัญหาข้อเข่าให้ลองวิ่งแบบเหมือนเลียบพื้น วิ่งแบบไม่ขึ้นยกเข้าขึ้นมาก

เหมือนแบบเดินกึ่งเร็วกึ่งวิ่ง ถ้าเดินเร็วแล้วถือดัมเบลนักข้างละ 2 โล ไปด้วยจะดีมาก จะช่วยโทนต้นแขนค่ะ

ห้ามขี้โกงแบบเดินทอดน่องเป็นนางงามนะ แบบนี้ไม่เห็นผลแน่นอน

จขกท วิ่งช้าๆสลับวิ่งเร็วค่ะ ถ้าเหนื่อยก็หยุดเดิน แต่พอไปไหวก็วิ่งต่อ
มีผีบอกอีกแล้วว่า ถ้าอยากน่องเรียวๆให้ลองวิ่งแบบลงปลายเท้าดู
เคยลองแล้วค่ะ หน้าไถลกับพื้นค่ะดูไม่จืด อันตรายจริงๆ ตอนนี้เลยวิ่ง
แบบปกติเหมือนมนุษย์ธรรมดา เข็ดแล้วไอ้สูตรวิ่งเขย่งเท้าเอย ลงส้นเท้าเอย

อย่าลืมน้ำนะคะ  ผู้เชี่ยวชาญบอกว่าดื่มน้ำเย็นๆจะช่วยทำให้ร่างกายสร้าง
ระบบความร้อนภายในมากขึ้น ยิ่งทำให้เร่งระบบการเผาผลาญ
แต่บางคนถ้ากินน้ำเย็นแล้วเสียวจี๊ดถึงสมอง ดื่มน้ำอุณหภูมิปกติก็พอค่ะ

ตัวเสริมนิดนึง

เรื่อง L-carnitine  ยี่ห้อที่ จขกท ทำรีเสิร์ชออกมาแล้วว่า สองยี่ห้อนี่น่าจะวางใจได้ที่สุด

ยี่ห้อ Vistra กะ บิ๊กกาโลว อะไรสักอย่าง    เม็ดนึงมี 700-500 มิลิกรัม ก่อน จขกท วิ่ง 30 นาที
ก็ซัดไปสองเม็ด 1000 มิลลิกรัมกำลังสวย  ผมข้างเคียง L-carnitine ไม่มีค่ะ แค่หิวน้ำมาก กว่าปกติ
ซึ่งเป็นเรื่องดี  ถ้ามีคนบอกว่าทานแล้วหน้ามืด น่าจะเป็นที่อย่าอื่นแล้ว คุณได้วอร์ม อัพก่อนวิ่ง หรือเปล่า ?
หรือว่ากินข้าวมาน้อยไป ? อย่าลืมอย่างที่บอกนะคะกินกล้วยหอมก่อนวิ่งดีที่สุดค่ะ ไม่แน่นท้องและน้ำตาลจากกล้วย
เป็นน้ำตาลดี ฟรุคโตส แล๊คโตส กินเสร้จเอาไปใช้งานได้ทันทีเลย ( สังเกตนักเทนนิสเวลานักพักเหนื่อยๆจะเคี้ยวกล้วยหยับ ๆ )

แอลคานีทีนไม่ใช่ยาลด นน น่ะคะเป็นแค่สารสกัดจากธรรมชาติ ที่มีคุณสมบัติช่วยเร่งเผาผลาญเพิ่งขึ้น 10%

ทำให้ลด นน ได้เห็นผลดีขึ้น มีเภสัชแนะว่ากินคู่กับ CLA จะดีมาก

CLA – ตัวสะกัดการย่อยของไขมัน  กินพร้อมมื้ออาหารวันละสองเม็ด  ( มื้อเช้า-กลางวัน )
น้อง L – กินเฉพาะก่อนวิ่ง  30 นาที ถ้าไม่วิ่งแล้วกินจะไม่เกิดผลใดๆ

การกิน

- เรื่องกินอย่างที่บอกไปในกระทู้ที่แล้วค่ะ ขอเสริมอีกนิดจขกท ไม่กินแป้งสีขาว ข้าวสีขาว ค่ะ เลิกกินไปนานแล้วที่อเมริกาสูตรลดน้ำหนักส่วนใหญ่จะสนับสนุกให้คนกิน ขนมปังโฮลวืต และข้าวซ้อมมือแทน
เพราะว่าค่า GI ต่ำกว่าและมีไฟเบอร์ ใยอาหารทำให้อิ่มท้องได้นานกว่าข้าวขาว และมีวิตามิน B  และแร่ธาตุต่างๆ

ข้าวขาว, ขนมปังสีขาว มีค่า GI สูงทำให้ะดับน้ำตาลในเลือดสูงปรี๊ดซึ่งก่อให้เกิดความอยากอาหารสูงกว่าบริโภคข้าว
และแป้งที่ยังไม่ขัดสี สำหรับเราคิดว่าข้าวขาวก็คือแป้งที่ไปเพิ่มความอ้วนไม่มีคุณค่าอาหารใดๆ

คนรอบข้างไม่เอื้ออำนวย  ( มารผจญ )

มีคนบอกว่าแฟนชวนกินดึก เพื่อนโทรไปซัดบุฟเฟ่ต์มั่ง

พวกมารทั้งหลายขยันชวนกินอยู่นั่นแหล่ะ เราโทษพวกเขาว่ามารค่ะ เขาไม่รับรู้ ความทุกข์ของเราไม่ผิดแปลก

อันนี้วิธีแก้ไขปัญหาของเราไม่ให้ผิดใจกับมารลดน้ำหนัก

มารตัวแรก- แฟนโทรไปชวนกินดึก  อธิบายให้เขาเข้าใจค่ะ
ว่าอยู่ในช่วงลดนน อยู่นะ ถ้าเห็นหยิบอะไรเข้าปากช่วยกันเตือนๆหน่อย
หรือถ้าไปร้านอาหารตามสั่ง เห็นเขาสั่งของอร่อยๆแต่อ้วนๆให้เราเลือก
เมนูสุขภาพแทนเช่น สุกี้แห้ง, น้ำ ผัดผักน้ำมันน้อย กระเพราไก่ใส่ผัก
เยอะๆ ( รีเควสถั่วฝักยาว บล๊อคโคลี่ ผักกระหล่ำ เห็ดลงไปแทนไข่ดาว )
อย่าลืมข้าวซ้อมมือ ( ถ้าร้านมี )  ผัดไท แบบไม่ใส่เส้น
แทนเส้นด้วยถั่วงอกแทน น้ำมันน้อยๆ
จริงแล้ว เมนูสุขภาพในร้านเพิงหมาแหงนก็มีนะคะ :-) คิดดูดีๆ

มารตัวที่ 2 : เพื่อนโทรมาชวนบุฟเฟ่ต์ -

ถ้าเริ่มต้นลดไม่ได้สักที อย่าอ้างค่ะว่าเพื่อนชวนไปกินบ่อย อันนี้มันอยู่ที่ใจเราแล้วล่ะ

บุฟเฟ่ต์เป็นศัตรูต่อการลดความอ้วนค่ะ เวลาคนเราเสียเงินเยอะๆแล้ว
จะเกิดความรู้สึกว่าต้องกินให้คุ้ม แล้วเป็นยังไงคะ พาท้องงูหลามกลับบ้าน
กลับมาก็มาเครียดกะเครื่องชั่ง นน อีก
ดังนั้นขอให้บุฟเฟ่ต์เป็นโอกาสพิเศษจริงๆค่ะ อย่าบ่อยมาก

- การกินที่ดี คือกินแต่พออิ่ม ถ้ากินอิ่มแบบตายไปข้างนี่
จะทำให้ร่างกายทำงานหนัก แต่ถ้ากินอิ่มแบบมื้อเล็กๆแล้วหิวบ่อย ๆ
นั่นคือสัญญาณการเผาผลาญที่ดีค่ะ  ขนมจุบจิบนี่ไม่นับนะคะ  
ถ้ารู้ตัวว่าชอบกินไร้สาระ ควรจะหาผลไม้มาทดแทนแล้วค่ะ

กลุ่มผลไม้ที่ปลอดภัยกินได้บ่อยไม่ต้องละอาย

ฝรั่ง ชมพู่ แอ๊บเปิ้ลเขียว ลูกแพร์

ขนมขบเคี้ยว -

เคยเป็นคนติดขนมมาก ตอนที่ลดกินฝรั่งแทนซื้อมาสองสามโลเลย
พอปากอยากขนมปุ๊บหยิบเข้ามายัดปากเลยค่ะ บางทีอยากกินอะไรเค็มๆ
ก็พึ่งพาสาหร่ายอบ เถ้าแก่น้อยแก้ขัดไปนิดหน่อย

ตบะแตก -

ตราบใดยังเป็นมนุษย์ปุถุชน ยังไม่ถึงขนาดเป็นพระอรหันต์
ก็มีอาการตบะแตกกันได้  -  -  หลุดได้ค่ะ แต่อย่าหลุดบ่อยและหลุดนาน
ให้นับเครดิตเอา วันนี้กินขนมเค้กไปแล้ว วันนี้กินไอติมไปแล้วหมดเครดิต
กินขนมสำหรับวันนี้  ทดแทนด้วยการกินผัก อาหารสุขภาพในมื้อถัดไป
ถ้ารู้ตัวว่าหลุด  อยากกินช๊อคโกแล็ตไม่ต้องแอบหรอกค่ะ กินเลย แต่ซื้อ
แบบแท่งเล็กๆมาก็พอ อย่าซื้อเยอะเพราะจะกินไม่ยั้ง

มีวิธีแก้หลุดแบบบ้าบอมาแนะนำค่ะ หาเพื่อนกระเทยมาคนนึง ( ต้องเป็นกระเทยนะ )พอเราจะจกขนมใส่ปากให้เพื่อส่งไซเรนสัญญาณเตือนว่า

" Eอ้วนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน "

ร้องแบบโหยหวนหอนด้วยนะ ได้ผลมากกำลังหยิบขนมกินชะงักเลยค่ะ หมดแรงใจ กระเทยเป็นเพศที่มีน้ำเสียงเตือนใจได้เฉียบขาดและสะใจมาก  หลังๆนี่เพื่อนกระเทยไม่อยู่เศร้าใจมากมาย ก็เลยตั้งเสียงเตือนเพื่อนเป็น
ริงโทนโทรศัพท์แทน T T เวลาใครโทรเข้ามามองดูรอบๆหน่อยนะคะ
อาจจะหวิดโดนตื้บได้ กร๊ากกก

อ่อ อันนี้มีคนหลังไมค์มาบอกค่ะ  ^^  เห็นว่าเป็นประโยชน์แก่คนที่กำลังจะซื้อถุงทราย

" เห็นกระทู้ของคุณที่ลดความอ้วนนะครับ
พอดีว่าเห็นคุณบอกว่าใช้ถุงทรายด้วย
เลยอยากหลังไมค์มาบอกว่า
ตอนนี้ลดนนได้แล้ว สวยแล้วครับ อย่าใช้ถึงทรายอีกเลยครับ
เพราะว่าถุงทรายที่คุณใช้ จะทำให้ข้อเท้าเสื่อมเร็วขึ้นครับ ผมเองเคยใช้จากการฝึกกีฬา หมอสั่งห้ามไปครับ
ตอนนี้ข้อเท้าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ -*-
พอดีว่ากระทู้มันเจ๊งไปไม่สามารถคอมเม้นต์ต่อได้ เลยหลังไมค์มาบอกครับ "

ถุงทรายใช้เฉพาะ ช่วงวิ่งเพื่อลด นน เท่านั้นค่ะ กรุณาอย่าใช้ตลอดอย่างที่คุณตู้เย็นหลวงบอกมาน่ะค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีนะคะ

ชุดลด นนที่คนถามว่าหน้าตาเป็นเยี่ยงไร แปะรูปแล้วค่ะ

แก้ไขเมื่อ 29 ส.ค. 53 00:17:23

แก้ไขเมื่อ 28 ส.ค. 53 15:11:59

แก้ไขเมื่อ 28 ส.ค. 53 14:19:33

แก้ไขเมื่อ 28 ส.ค. 53 14:18:59

แก้ไขเมื่อ 28 ส.ค. 53 14:17:00

จากคุณ : uka04
เขียนเมื่อ : 28 ส.ค. 53 14:01:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com