Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

**** ขอเชิญ เพื่อนๆ ร่วม ต่อกลอน เพลงฉ่อย ค่ะ****  

เอิง.. เงอ เอ่อ เอิง เง้ย

วันนี้มาชวน เล่นเพลงฉ่อย
กลัวว่าจะกร่อย  เพลงพวงมาลัย
ขอเชิญ รวมกลุ่ม กัน ทั้งหนุ่มสาว
ร้องเล่นเพลง เก่า..ของคนไทย

มีกันนานปี ศรีประเสริฐ
สุพรรณถิ่นเกิด พอจำได้
ช่วยอนุรักษ์  ฝากลูกหลาน
ไว้เป็นตำนาน...กันต่อไป

แม้ใครผ่านมา อย่าหนีหลบ
เชิญมาแวะปรบ หนอ มือได้
ปรบเป็นจังหวะ เพลงพื้นบ้าน
ให้สนุก สนาน ...บานใจ

สุเองรับอาสา มาเชิญชวน
มิใช่เรรวน ทำเหลวไหล
หยอกเย้ากันบ้าง อย่าง เป็นมิตร
ผิดพลาดช่วยสะกิด ...ไม่ว่าไร

ภาษาคำคม  ผสมสาน
อาจไม่อ่อนหวาน จนจับใจ
ภาษาท้องถิ่นหนอ  ได้ยินทั่ว
โปรดอย่าได้กลัว...ว่าหยาบคาย

ทุกคนเรียงร้อย ในถ้อยความ
หากผิดช่วยปราม  จะขอบใจ
เชิญเถิดหญิงชาย ร่วมสนุก
ปลดเปลื้อง เรื่องทุกข์ ..ของคนไทย...

เอ่ ชา เอ ช้า ชา ชา ฉ่า ชา หน่อย แม่
...

หลังจากชวนเพื่อนๆ ร้องเล่นเพลงพวงมาลัยไปแล้ว สองกระทู้
เพื่อนๆเกิดติดใจ เพลงพื้นบ้าน ของไทยๆค่ะ มากระทู้นี้ สุ เลยลอง
ชวน มาเล่น เพลงฉ่อยดู สุเองก็ ไม่เก่งนะคะ เพิ่งหัด ค่ะ
ถูกบ้าง ผิดบ้าง ต้องขออภัยด้วยค่ะ  พยายามดู (ฟังด้วย) ของรายการคุณพระช่วย
แล้วมาเคาะจังหวะตาม สนุกดีค่ะ ลองมาต่อเพลงฉ่อยด้วยกันนะคะ...เชิญค่ะ..

ปล.หรือใคร จะเล่น เพลงพื้นบ้าน แบบไหนก็ได้ค่ะ ตามถนัดนะคะ

จากคุณ : สุนันยา
เขียนเมื่อ : 30 มิ.ย. 53 11:19:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com