Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

**** ขอเชิญ เพื่อนๆ ร่วม ต่อกลอน เพลงฉ่อย ..อีกครั้งค่ะ****  

เอิง.. เงอ เอ่อ เอิง เง้ย

ชวนกันอีกหน...นะน้องพี่
เจอกันอีกที....จ๊ะเป็นไร

ว่ามาซิมา...เล่นเพลงฉ่อย
ให้มันส์ หยดย้อย....ถึงใจ

ทั้งหญิงทั้งชาย...เชิญเข้ามา
ชั้นเชิงลีลา.....มีแบบไหน

มาร้องมาเล่น....ให้สำราญ
จะต่อว่าต่อขาน...ก็ทำได้

หญิงว่าชาย...ชายว่าหญิง
ไม่ใช่เรื่องจริง...แค่สุขใจ

เพราะเราเป็นเพื่อน...ด้วยไมตรี
รักบทกวี...ที่เรียงร่าย

มาเถิดหญิงชาย...อย่ารีรอ
เล่นฉ่อยหน้าจอ...กันไหม

หากใครว่างงาน...ขอเชิญมา
ผ่อนคลายอุรา....คราหมองไหม้

ใครเครียดจากงาน(หรือ)...เจ้านายด่า
มาลองฉ่อยเถิดหนา...สำราญใจ

เอ่ ชา เอ ช้า ชา ชา ฉ่า ชา หน่อย แม่

สวัสดี ค่ะ คือ จากการที่สุ ชวนเพื่อนมาลองเล่นเพลงพื้นบ้านกัน
ไม่ว่าจะเป็นเพลงพวงมาลัย หรือเพลงฉ่อย ปรากฏว่า เพื่อนๆรู้สึกสนุกค่ะ
ได้ผ่อนคลาย...อาจจะมีบางครั้ง ที่ทะลึ่งกันบ้าง ก็ จะพยายาม ไม่ให้มากจนเกินไป
หากว่า สิ่งไหน ที่ ท่านใดเห็นว่า ไม่เหมาะไม่ควร ก็สามารถ ตำหนิ หรือเตือนมาได้นะคะ
หากใครว่าง อยาก มาลองต่อกลอน แบบเพลงฉ่อย ก็ขอเชิญได้นะคะ
พวกเรา ไม่ใช่มืออาชีพ เพียงแต่ มีใจรัก ที่จะ เล่นเพลงพื้นบ้าน เพราะฉะนั้น อาจจะไม่ไพเราะ
เหมือน พ่อครูแม่ครู หรือต้นฉบับ หรืออาจจะผิดพลาดไปบ้าง พวกเรา ก็ ขออภัย มา ณ.ที่นี้ด้วยค่ะ

...
นำคลิป มาให้ดูด้วยค่ะ..จะได้หัดตามนี้ เคาะจังหวะตามด้วยนะคะ

จากคุณ : สุนันยา
เขียนเมื่อ : 9 ก.ค. 53 09:35:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com