Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

**** เชิญมาร่วมต่อกลอน เพลงพวงมาลัย ๓ ค่ะ****  

**** เชิญมาร่วมต่อกลอน เพลงพวงมาลัย ๓ ค่ะ****

เอ้อระเหยลอยมา........................เชิญกันอีกคราเพลงพวงมาลัย
ฉ่อยผ่านไปแล้วสองครา..............มาใหม่อีกหนาเพลงพวงมาลัย

พ้องเพื่อนบอกว่าสนุก.................จะรีบหามุขเล่นกันต่อไป
บอกว่า ควรอนุรักษ์.....................เหมือนเป็นที่พักให้เราสุขใจ

ชอบเพลงพื้นบ้านแบบนี้..............สื่อสารน้องพี่ไม่มีเงื่อนไข
จ๊ะจ๋า พาหวานกันบ้าง................บางทีบางครั้งเง้างอนกันไป

หญิงงอน เพื่อให้ชายง้อ..............ยอมกันหน่อยหนอ พ่อพวงมาลัย
ร้องเล่นเพลงไทยดีกว่า...............สุขสันต์เฮฮาได้ตามชอบใจ

หากแม้ ใครผ่านเข้ามา................เชิญก่อนเถิดหนาอย่าเพิ่งหนีไกล
มาลองร้องเล่นต่อกลอน..............สักตอนสองตอน สดชื่นสดใส

จะบอกว่าสนุกดี.........................เพลงไทยแบบนี้ประยุกต์กันได้
ภาษาสมัยนิยม...........................ปรับเปลี่ยนคำคมให้สมกับวัย

เชิญหนามาร่วมร้องเพลง............ให้มันครื้นเครงในแบบไทยไทย
พวงเจ้าเอ๋ยลำไย.........................มาร้องเพลงไทยกันหน่อยเอย..

ตามที่ได้ตกลงกับเพื่อนๆไว้ ว่า เรา จะ ร่วมกัน เขียนเพลงพื้นบ้าน
เท่าที่จะ มีความสามารถทำได้ สุ ก็เลยอาสา เพื่อนๆ น้องๆ พี่ๆ
ตั้งกระทู้ เพลงพื้นบ้านอีกต่อไป
มีน้องบางคนบอกว่า อยาก ลองให้ ตั้งเป็นลำตัดบ้าง สุ..ขอศึกษาก่อนนะคะ
ไม่รู้ว่า จะ พอมีความสามารถหรือไม่  ตอนนี้ ขอเป็นเพลงพวงมาลัยก่อนแล้วกันค่ะ

ท่านผู้มีเกียรติ ทุกท่าน ที่ผ่านเข้ามา  ขอเชิญ มาร่วมสนุกได้นะคะ  เราไม่ได้จำกัดว่า
จะต้องเป็นเพลงพวงมาลัยเท่านั้น ร้อยแก้ว ก็สามารถมาทักทาย พูดคุยได้ค่ะ
กลอนแปด โคลงสี่สุภาพ หรืออื่นๆ ก็มาร่วมสนุกได้นะคะ ให้ถือว่า ที่นี่ เป็นที่พัก
ที่เรา  มาพบปะพูดคุยกัน ตามประสา เพื่อน เพื่อผ่อนคลาย ให้หายเหนื่อย จากการ
ทำงาน ในแต่ละวันค่ะ

ขอเชิญ ร่วมสนุก กันได้ ตาม สะดวกเลยนะคะ
ขอบคุณ ล่วงหน้า ทุกท่าน ที่เข้ามา อ่าน ให้ข้อความคิดเห็น ด้วยค่ะ...

จากคุณ : สุนันยา
เขียนเมื่อ : 25 ก.ค. 53 10:05:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com