PANTIP.COM : W9534918 ***** ขอเชิญต่อกลอนเพลงพวงมาลัยค่ะ ๔***** [บทกวี]
Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***** ขอเชิญต่อกลอนเพลงพวงมาลัยค่ะ ๔*****  

*
*
*
เอ้อระเหยลอยมา
ชักชวนอีกครานะคะคนไทย

เพลงพวงมาลัยเพลงฉ่อย
กลอนแปดเรียงร้อยถักถ้อยยกใหญ่
ร่วมวงสังสรรค์เฮฮา
บทกลอนนำมาร่วมยุคสมัย

ถนัดด้านไหนเชิญวาง
เราไม่กีดขวาง เชิญท่านวางไว้
ทู้เราเป็นเพลงพื้นบ้าน
แต่ว่าอยากสาน ทุกอย่างร่วมไป

จะได้มีกันหลายหลาก
รวบรวมเก็บฝาก ทั้งหญิงและชาย
ทักทายกันหน่อยเถิดหนา
รวมเสวนา กันแบบไทยไทย

มีบ้างประทะคารม
ทั้งชื่นทั้งชม ต่อว่าก็ได้
ใครมีแนวคิดที่ดี
แนะนำหน่อยซี ไม่ต้องเกรงใจ

อย่างไหนที่ไม่เข้าท่า
ตำหนิกันมา ไม่ว่าอะไร
พวกเรารวมกลุ่มกันมา
เพียงอยากรักษา แม่แบบเพลงไทย

เราเองยังไม่เก่งกล้า
งูงู ปลาปลา  ว่ากันเรื่อยไป
อ่านแล้วอยากให้รื่นรมย์
ทุกถ้อย คำคม ติชมกันได้

หากคำใดไม่เหมาะสม
ขออภัยผู้ชม ผู้อ่านจากใจ
วลีสืบสานร้อยเรียง
บางครั้งอาจเสี่ยง กับความอ่อนไหว

อาจมีเกี้ยวพาราศี
หว่านถ้อย พาทีจ๊ะจ๋าฝากไว้
ทุกอย่างโปรดอย่าระแวง
เหมือนเป็นการแสดงที่แฝงฝากไว้

เจตนานำพาสุขสันต์
อย่าได้ไหวหวั่นอย่าเพิ่งหมั่นไส้
ร่ายยาวกันมาหลายบท
เห็นที่ต้องงดกับบทบรรยาย

พวงเจ้าเอ๋ยมาลัย
มาเถิดหญิงชายร่วมร่ายเพลงเอย...

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ และน้องๆ ทุกท่าน
สุมาชวน เขียนเพลงพื้นบ้าน อีกแล้วค่ะ
แต่ว่าไม่ได้ จำกัดไว้แค่ เพลงพวงมาลัยนะคะ
เพลงฉ่อย ลำตัด หรือจะเป็น กลอนแปด
โคลงฉันท์ กาพย์กลอน หรือจะร้อยแก้วมาทักทายกันก็ได้นะคะ

ขอบคุณ ล่วงหน้าทุกๆท่านด้วยนะคะ..

จากคุณ : สุนันยา
เขียนเมื่อ : 2 ส.ค. 53 07:44:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com