Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

******ขอเชิญต่อกลอนเพลงพวงมาลัย ๗ ค่ะ******  

******ขอเชิญต่อกลอนเพลงพวงมาลัย ๗ ค่ะ******

เอ้อระเหยลอยมา
ยกมือวันทา ชาวห้องกวี
หวังว่า จะไม่เบื่อกัน
พวงมาลัยสร้างฝัน มาแล้วน้องพี่

ด้วยความรักและศรัทธา
เรียงร้อยภาษามาเป็นกวี
ขอเชิญพี่น้องหญิงชาย
มาร้อยเรียงร่ายกันได้ที่นี่

บทเพลงพื้นบ้านของไทย
อนุรักษ์ไว้ได้ไหมน้องพี่
ไม่อยากให้สูญหายไป
มรดกของไทย รักษาให้ดี

ยังมี ลำตัดอีแซว
เพลงฉ่อย ออกแนว บันเทิงก็มี
สุ เองยังไม่เก่งกล้า
งู งู ปลา ปลา  อย่างนั้นอย่างนี้

แต่ว่า หัวใจมีรัก
อาสาสมัคร ตั้งทู้ทุกที
มีทั้งผองเพื่อร่วมด้วย
ช่วยกันอำนวย ให้ชื่นสุขศรี

แม้ใคร ผ่านไป ผ่านมา
อย่ามัวรอช้า แวะมาเร็วรี่
ทักทายกันก่อนเถิดหนา
เพียงถ้อยวาจา ก็แสนยินดี

พวกเรานั้นเป็นกันเอง
รักความครื้นเครงเสียงเพลงก็มี
มีบ้างบางครั้งเมือนกวน
เป็นตามกระบวน เพลงมาลัยนี้

วลีที่ผ่านอักษร
เรียงร้อยเป็นกลอนเชิญชวนน้องพี่
ผิดพลั้งต้องขออภัย
สะกิดกันให้ รู้ตัวหน่อยซี่

เพลงพวงมาลัยพื้นบ้าน
ร่วมสร้างสรรค์ มวลมิตรไมตรี
พวงเจ้าเอ๋ย จำปี
ขอเชิญทางนี้ นะหญิงชายเอย...

สวัสดีค่ะ ทุก ท่านที่ผ่านไปผ่านบา
เพลงพื้นบ้าน พวงมาลัย  ตั้งเป็นกระทู้ ที่ ๗ แล้ว และ ยังมี เพลง พื้นบ้าน
เป็นเพลงฉ่อย อีก ๒ กระทู้ นะคะ  ก็ไม่รู้ว่า พวกเรา จะรวมตัวกัน เล่นเพลงพื้นบ้าน
ได้อีกนานแค่ไหน บาที มุขเริ่มฝืดๆ เหมือนกันแหะๆ เอาเป็นว่า พวกเรา จะ รักษา ไว้
ให้ได้มาก ที่สุด เท่าที่ จะ ทำได้ค่ะ
พวกเราไม่ได้ จำกัด ไว้ แค่ เพลงพวงมาลัย นะคะใครจะเขียนเป็น ร้อยแก้ว  ร้อยกรอง
เรื่องเล่า ขำขัน สนุก ก็ นำมาได้ค่ะ
หรือจะแวะทักทายกันบ้าง ก็ ยินดีค่ะ    
เชิญ ต่อกลอน เพลงพวงมาลัย ให้สนุก ได้แล้วค่ะ......เชิญค่ะlove

เพลงพวงมาลัย๖

http://www.pantip.com/cafe/writer/topic/W9620701/W9620701.html

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ย. 53 15:02:13

จากคุณ : สุนันยา
เขียนเมื่อ : 13 ก.ย. 53 14:39:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com