Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

******เชิญต่อกลอน เพลงพวงมาลัย ๑๒ (ภาคพิเศษค่ะ)****** ติดต่อทีมงาน

******เชิญต่อกลอน เพลงพวงมาลัย ๑๒ (ภาคพิเศษค่ะ)******

เอ้อระเหยลอยมา
จัดร้อยมาลา นำมาฝากกัน

เพิ่งผ่าน งานลอยกระทง
ที่ช่วยเสริมส่ง ประเพณีนั่น

คืนเพ็ญสวยเด่นงามตา
เขียนกลอนกันมา กล่าวถึงพระจันทร์

ผองเพื่อนพูดถึงความงาม
เขียนกลอนส่งตาม เมื่อยามผ่านผัน

คิดว่า คงเป็นเรื่องดี
เชิญชวนน้องพี่ ร่วมกันสร้างสรรค์

ร้อยกรองถึงเรื่องจันทรา
ที่ลอยเด่นฟ้า กันอย่างครบครัน

มีทั้งข้างขึ้นข้างแรม
ขอเชิญแต่งแต้ม กันด้วยสีสัน

มีทั้งสีนวลแสงส่อง
มีทั้งหม่นหมอง เรื่องของพระจันทร์

ขอเชิญทุกท่านเลยหนา
เขียนถึงจันทรา พรรณนาต่างกัน

แล้วแม่มุมคิดมุมมอง
เป็นแบบร้อยกรอง ทำนองชวนฝัน

กลอนแปด เขียนมากันได้
เพลงพวงมาลัย ก็ได้ทั้งนั้น

แล้วแต่ ถนัดต่อกลอน
สุมาเว้าวอน ต่อกลอนด้วยกัน

พวงเจ้าเอ๋ยอัญชัน
พาพูดถึงจันทร์ ด้วยกันนะเอย...

สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน และ  ทุกท่านที่ผ่านไปผ่านมา นะคะ
เพลงพวงมาลัย ลอยมาถึง กระทู้ ที่ ๑๒ แล้วค่ะ กระทู้นี้  สุ
ขออนุญาต เพื่อนๆ ตั้งเป็น พวงมาลัยภาคพิเศษนะคะ
คือว่า เรา จะ ต่อกลอนแปด กันด้วย บทกลอน ที่กล่าวถึงพระจันทร์
ซึ่ง คุณ เปลวอัคคี  ตั้งกระทู้ “แจ่มจันทร์ ........ คืนวันสวย “ขึ้นมา
ก็เลยเป็น เหมือนจุด ประกายไฟ ให้สมาชิกของเรา ซึ่ง ความหวาน(ของกลอน)ไม่อาจ
เทียบเท่า  ท่านเปลวอัคคี ของพวกเราได้..แหะๆ  ก็เลย มาเขียนชมจันทร์ ที่กระทู้เพลงพวงมาลัย
จึงเป็นเหตุให้ มีกระทู้ ภาคพิเศษ ขึ้นมาค่ะ
ขอเชิญ ต่อกลอนกัน อย่าง มีความสุข ได้แล้วนะคะ....

ขอบคุณ ทุกท่านที่ เข้ามาชม และร่วมต่อ กลอนค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/writer/topic/W9923171/W9923171.html
เพลงพวงมาลัย ๑๒ ค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/writer/topic/W9954315/W9954315.html
“แจ่มจันทร์ ........ คืนวันสวย "(โดย คุณ เปลวอัคคี)

..

จากคุณ : สุนันยา
เขียนเมื่อ : 27 พ.ย. 53 09:01:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com