Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Test Lens 28-70 VS 24-70 N ภาค1 - กายภาพ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีน้าๆ ป้าๆ พี่ๆน้องๆ ทุกท่านครับ

ก่อนจะไปดูผลการทดสอบมากมาย ผมอยากจะเล่าให้ฟังก่อนว่าการทดสอบในครั้งนี้เป็นการทดสอบส่วนบุคคล นั้นหมายถึงว่าไม่มีใครมาว่าจ้างให้ผมทำการทดสอบ ทำเทสเองเอาผลดิบๆมาให้ดูกัน ภาพและข้อมูลทั้งหลายจึงไม่มีการใส่ไข่ หรือปรุงแต่งหรืออาบผงชูรสใดๆ

ผลออกมายังไงก็เอามาให้ดูอย่างนั้น ทุกๆท่านจะได้เห็นผลที่แท้จริง ส่วนใครจะหยิบไปปรุงแต่ง หรือ เคลือบน้ำตาลต่อยอดได้ถึงขนาดไหนก็เรียกว่าเป็นความสามารถของแต่ล่ะบุคคลกันล่ะครับ (ถ้าใครจะจ้างให้เทสก็ยินดีนะครับ อิอิ แต่เป็นการเทสแบบดิบๆ  สไตล์ของผมนะ)

หลังจากที่ผมห่างหายจากการ Test เลนส์มาเกือบจะ 3 ปี ไวเหมือนโกหก มาวันนี้ได้ฤกษ์ดีก็เลยขอจับเลนส์ในตำนานอย่าง

Nikon AF-S 28-70mm f/2.8 D IF-ED

ผู้เป็นหนึ่งในสามกษัตริย์ในสมัยก่อน มาจับคู่ทดสอบร่วมกับ ราชันย์ สมัยใหม่ไฉไลสดซิง อย่าง

Nikon AF-S 24-70mm f/2.8 G ED Nano

ผู้ทรงพลังนาโน ที่ชื่อนีใครๆก็คงไร้คำถาม ถึงความสุดยอดของมัน

แล้วด้วยเทคโนโลยีที่แตกต่างด้านเวลากันกว่า 8 ปี จะมีอะไรที่แตกต่างบ้าง แล้วตัวใหม่จะดีกว่าตัวเก่า 100% เลยหรือ แล้วทำไมบางคนไม่ชอบเอา Nano มาถ่ายคน แล้วทำไมเค้าถึงว่า เลนส์แบบเก่าถ่ายคนสีสวยกว่า

ผมจะขอแบ่งการเทสเป็น 3 ภาคนะครับ

1. กายภาพ
2. ความคมที่ซูม 100% มานั่งเพิ่งดูกัน ทั้งการถ่าย outdoor และ indoor
3. บทสรุปรวมมิตร ของที่เหลือ

โดยน้าๆท่านใดที่มีข้อสงสัยก็สามารถเสนอความคิดเห็นติชม หรือแนะนำว่าอยากจะเห็นผลของการทดสอบแบบ A-B ยังไงบ้างก็บอกมาได้ครับ ถ้าทำได้จะทดสอบมาให้ดู (ยกเว้น Drop Test นะครับ หยอกเย้า อิอิ)

จะมีอะไรเกิดขึ้นได้บ้าง เราไปดูพร้อมๆกันเลยนะครับ

จากคุณ : ทักษะ
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 54 11:50:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com