Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ่ายนี้ใครง่วง มาชิมเลมอนชีสเค้ก (Lemon Cheesecake) กันไหมคะ ติดต่อทีมงาน

พอดีซื้อเลมอนมาอยากลองทำขนมดู เพราะเห็นสีสันแล้วน่าหม่ำดี เลยลองหาจากทู้เก่าดู แต่อันนี้เป็นส่วนผสมจากหลายที่ค่ะ 
ขอบคุณสูตรจากคุณเดียร์จากกระทู้นี้ค่ะ 

ส่วนตัวเค้กและหน้าเค้กได้จากอีกเว็บเพราะอยากได้แบบสีใส ๆ น่ารัก ๆ ค่ะ

ส่วนตัวเค้ก : เป็นบิสกิต 115 g. ละเอียดคลุกเคล้ากับเนยละลาย 70 g. 

ส่วนหน้าเลมอน
2 tsp ผงเจลาติน
200ml น้ำ
2 tsp น้ำตาล
2 tsp น้ำมะนาว
1 หยด สีเหลืองมะนาว
ผสมทุกอย่างยกเว้นสีเหลือง ตั้งไฟอ่อนจนเจลาตินและน้ำตาลละลาย ยกลงค่อยใส่สีค่ะ คนให้เข้ากันแล้วเทลงบนชีสเค้กที่แข็งแล้ว และนำมาไปแช่เย็นให้เซ็ตตัวอีกสักสองสาม ชม.ค่ะ

ปล.ภาพและวิธีทำ รับชมจากทู้คุณเดียร์ได้เลยค่ะ เพราะไม่ถนัดการทำไปถ่ายไปเลยค่ะ

จากคุณ : ทางข้างหน้า
เขียนเมื่อ : 9 ส.ค. 55 12:26:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com