Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำศัพท์ และ พูดถึงดินฟ้าอากาศ ตอนจบ Speaking English - How to talk about the weather{แตกประเด็นจาก K12023380} ติดต่อทีมงาน

คลิปนี้ยาว 16 นาที ก็ตัดเป็น 2 ตอนนะคะ ตอนละ 8นาที นี้เป็นตอนจบค่ะ
ตอนแรกได้พูดถึง 2 ฤดูแรกก่อนนะคะ
และตอนนี้ก็ได้พูดถึง 2 ฤดูหลังค่ะ 
โดยจะพูดถึงตัวอย่างคำศัพท์ที่ใช้กันบ่อยๆของแต่ละฤดูค่ะ

ที่ต่างประเทศนี่เรื่องอากาศเป็นเรื่องที่สำคัญมาก เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย
และเป็นหัวข้อในบทสนทนาทั่วไป หรือใช้เป็นหัวข้อสำหรับบทสนทนาสั้นๆได้
(แบบกับการสนทนาทั่วไป แบบทางการหรือไม่ทางการ สนิท หรือไม่สนิท
ถ้าไม่รู้จะคุยเรื่องอะไรก็คุยเรื่องดินฟ้าอากาศไว้ก่อน กลางๆดี)

ก็มาดูกันค่ะ
คลิปย้อนหลังจิ้มที่อมยิ้มค่ะ

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*

It's freezing here!
What about over there where you are?
 If the only words you know to speak about the weather in English
are "hot", "cold", and "raining",
then watch my lesson and learn a whole lot more!

1. Spring  เรามี Spring ฤดูใบไม้ผลิ
2. Summer  เรามี อะไรต่อนะ Summer ซัมเมอร์
3. Fall เรามี Fall ฤดูใบไม้ร่วง
4. Winter  แล้วเราก็มี Winter ฤดูหนาว โอเค

นี่คือ 4ฤดู ที่เรามี ต่อปี

แก้ไขเมื่อ 30 เม.ย. 55 08:04:42

จากคุณ : lovelypriest
เขียนเมื่อ : 30 เม.ย. 55 08:03:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com