Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กรณีสิกขาบท 150!! ติดต่อทีมงาน

กรณีสิกขาบท 150!!

ประเด็นที่นำมาวิสัชนานั้น ผมได้รวบรวมจากประเด็นที่ปรากฏขึ้นจริงจากเพื่อนสมาชิกในห้องศาสนา เพื่อให้เห็นภาพได้ชัดเจนและเข้าใจง่าย

โดยข้อความที่ยกมาวิสัชนานั้น ผมได้พยายามคงรูปประโยคเดิมไว้ (ยกเว้นบางข้อ ซึ่งมีการย่อความให้กระชับ)
ซึ่งเจ้าของข้อความย่อมทราบได้ทันทีว่าเป็นข้อความของตน แต่ผมจะไม่ระบุชื่อเอาไว้ เพื่อไม่ให้มีอคติใดๆเกิดขึ้นในการอ่าน

ในส่วนของข้อวิสัชนา ผมได้เขียนเองบางส่วน หยิบยกมาจากแหล่งอ้างอิงบางส่วน
ร่วมกับ ข้อคิดเห็นที่รวบรวมได้จากเพื่อนสมาชิก ซึ่งผมขออนุญาต ไม่ระบุชื่อเช่นกันนะครับ

อย่างไรก็ดี ท่านระนาดเอกได้ให้ทรรศนะไว้ว่า

การยกข้อความของใครมาโดยไม่ระบุชื่อเจ้าของถ้อยคำไว้ โดยให้เหตุผลว่า เพื่อไม่ให้มีอคติใดๆเกิดขึ้นในการอ่าน เห็นว่าไม่เหมาะสม

เรื่องอคติหรือไม่ ย่อมเป็นอิสระของผู้อ่าน ถ้าเขาอ่านแล้วจะเกิดอคติ ก็ย่อมเป็นเช่นนั้นเอง

ถ้าจะยกถ้อยคำของใครมาอ้างอิงนั้นควรเคารพเจ้าของถ้อยคำนั้น หรืออย่างน้อยก็บอกกล่าวเป็นการส่วนตัว เช่นหลังไมค์
ให้เจ้าของถ้อยคำนั้นได้รู้ว่า ท่านได้ยกถ้อยคำของเขาจากที่ใดมาแสดงไว้ เพื่อเปิดโอกาสให้เขาได้รู้ว่ามีการอ้างอิง
เขาอาจเข้ามาตรวจสอบและอาจชี้แจง หรือเพิ่มเติมความเห็น เพื่อความเข้าใจที่ถูกตรงกับสิ่งที่เขาต้องการสื่อข้อความ

ผมอ่านแล้วก็รู้สึกเห็นด้วย
แต่เนื่องจากตอนที่เขียน ผมได้รวบรวมข้อมูลจากหลายๆกระทู้มารวมกันไว้ก่อน แล้วจึงค่อยยกขึ้นมาตอบทีละประเด็น
ผมจึงต้องใช้เวลาเพิ่มเติมอีกพอสมควร หากจะกลับไปสืบค้นถึงเจ้าของข้อความ จึงขอยกไว้ก่อนนะครับ

อีกประการหนึ่ง ท่านฐานาฐานะได้กรุณาเพิ่มเติมเนื้อหาในบทความนี้ (ปรากฏในข้อที่ 1 และ 2) จึงขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ไว้ด้วยครับ

อนุโมทนากับทุกท่านที่เข้ามาอ่านด้วยครับ

และ หากท่านใดมีความคิดเห็นจะ เสนอเพิ่มเติม หรือ โต้แย้ง

ขอความกรุณาอย่าพึ่งโพสแทรกนะครับ เพื่อความต่อเนื่องของข้อมูล

จากคุณ : ฮิมาวาริซซัง
เขียนเมื่อ : 8 ส.ค. 54 10:20:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com