Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หากฮิญาบเป็นเพียงประเพณี..ปล่อยผมสยายได้เลยหรือ??? ติดต่อทีมงาน

มีผู้สงสัยท่านหนึ่งถามผมว่า....

หากฮิญาบเป็นเพียงประเพณี แล้วการเข้าเฝ้าอัลลอห์ตามหลักการ
 ของคุณแมทท์ไม่จำเป็นต้องปกปิดหรือคะ.ปล่อยผมสยายได้เลย
 หรือ???

คือว่า..

ถ้าผมมีความคิดเห็นว่า “ฮิญาบ” เป็นประเพณีอรับ ไม่ได้เป็นหลัก
  แห่งความศรัทธาแล้ว…เวลามุสลิมสตรีทำการละหมาดนั้นปล่อยผม
  สยายคลุมบ่าเช่น นั้นหรือ?

ผมเห็นว่าเป็นคำถามที่ดี ซึ่งควรนำมาตอบในหัวข้อกระทู้นี้ ,  ผม
ได้อธิบายไว้ แล้วครั้ง หนึ่ง ว่า การคลุมศรีษะของหญิง รวมทั้ง การ
คลุมศรีษะในการ สวดสรรเสริญ และ สักการะ ต่อพระเจ้านั้น เป็นข้อ
บังคับของ  ศาสนา คริสต์ ซึ่งมีอยู่ใน พระคัมภีร์ไบเบิล , ไม่มีอยู่ใน
บัญญัติของ ศาสนาอิสลาม ซึ่งเรื่องนี้ได้ทำการ แสดงความคิดเห็น
โต้แย้ง กันมา เป็นเวลานาน ทั่วโลกไม่ใช่แต่ในสังคมไทยมุสลิมเท่า
นั้น ซึ่งตามความคิดเห็น ของผม และ ของ มุสลิม อีกหลายท่าน ทั่ว
ทุกมุมโลก,ว่าเป็นประเพณีอรับที่ปฏิบัติมาก่อนที่จะมี อัลกุร อาน
ไม่ใช่หลัการศรัทธาของ อิสลาม

ประเด็นของกระทู้นี้ไม่ได้อยู่ที่ อิสลามมีบัญญัติให้ผู้หญิงคลุมหัว
หรือไม่แต่อยู่ที่ เวลามุสลิมสตรีทำการละหมาดนั้นปล่อยผมสยาย
คลุมบ่าเช่นนั้นหรือ? มีความจำเป็นต้องคลุมหัวหรือไม่? ถ้าการคลุม
หัวเป็นประเพณีตามความคิดเห็นของผม

ถ้ามุสลิมจะลดระดับพระเจ้าลงมาเท่ากับการถือบรรดาศักดิ์
 ของ  มนุษย์ มุสลิม จำเป็นต้อง ปฏิบัติตาม บัญญัติที่มนุษย์สร้างขึ้น
 ในการ ที่จะเข้าพบ ผู้ที่สูงศักดิ์กว่า มิฉนั้น จะมีความ ผิด และถึงกับ
 ถูกลงโทษได้ ตามบัญญัติที่มนุษย์สร้างขึ้น แต่ฐานะของพระเจ้าที่
 มุสลิมศรัทธานั้น ต่างจาก ความสูงศักดิ์ของมนุษย์ที่จะนำมาเปรียบ
 เทียบกันไม่ได้ ไม่ว่าในสถานะ และ ภาวะใดๆทั้งสิ้น,  ดังนั้น มุสลิม
 จำเป็นจะต้อง เข้าใจว่า การคลุมหัวในการทำละหมาดนั้น  เป็น
 บัญญัติของพระเจ้าหรือของมนุษย์?

มุสลิมศรัทธาต่อพระเจ้าผู้ซึ่ง สร้างมนุษย์ คู่แรกมาจาก ดิน โดย
ปราศจากเครื่องนุ่งห่มใดๆ ทั้งสิ้น ในสภาพที่เปลือยเปล่า, และ
พระองค์ทรงบัญชาให้  บรรดา เทวดา ต่างๆ ก้มลงกราบ ต่อ  มนุษย์
คนแรก (ในสภาพที่เปลือยเปล่า) ดังที่มีบัญญัติไว้ในอัลกุรอาน ซู
เราะฮฺอัลหิจญ์รุ (บทที่ 15) บัญญัติ 26-30 ดังนี้

{15:26} และโดยแน่นอน เราได้สร้างมนุษย์จากดินแห้ง จากดินดํา
            เป็นตม

{15:27} และญินนั้น เราได้สร้างมันมาก่อนจากไฟของลมร้อน

{15:28} และจงรำลึกเมื่อพระเจ้าของเธอตรัสแก่มะลาอิกะฮฺว่า "ฉัน
           เป็นผู้สร้างมนุษย์จากดินแห้งจากดินดําเป็นตม"

{15:29} "ดังนั้น เมื่อฉันได้ทำให้เขามีรูปร่างสมส่วนและเป่า
            วิญญาณ จากฉันเข้าไปในตัวเขาแล้ว พวกเธอก็จงกราบ
            เขา"

{15:30}   ดังนั้น มะลาอิกะฮฺทั้งหมดได้กราบ

มุสลิมจะเห็นว่า มนุษย์ไม่มีสิ่งใดที่จะซ่อนเร้นต่อพระเจ้าได้
          ไม่ว่าจะเป็น ร่างกายความรู้สึก นึกคิดภายในจิตใจมนุษย์

{7:26} ดูกร ลูกหลานอาดัม!แท้จริงแก่พวกเธอนั้นเราได้นำเครื่องนุ่ง
ห่มที่ปกปิดอวัยวะ น่าละอายของพวกเธอ และอาภรณ์ และเครื่องนุ่ง
ห่มแห่งความยำเกรงนั่น คือสิ่งที่ ประ เสริฐยิ่ง นั่นคือส่วนหนึ่งจาก
นานาสัญญาณของอัลลอฮฺ บางทีพวกเขาอาจจะรำลึก

ในบัญญัตินี้พระเจ้าสอนให้เรารู้ว่า การสวมใส่เสื้อผ้าและ เครื่องนุ่ง
ห่มนั้นสำหรับปกปิด ปกปิดอวัยวะ น่าละอายของ มนุษย์บนโลกนี้ ,  
แต่สำหรับพระเจ้านั้น ความยำเกรง และความศรัทธาต่อ พระเจ้า
โดย ปฏิบัติตนตามแนวทางของพระองค์ที่บัญญัติไว้นั้น คือสิ่งที่
ประ เสริฐยิ่ง นั้น ก็คือ เป็นเครื่องนุ่งห่มแห่งความยำเกรง

ซูเราะฮฺอัลหุญุรอต (บทที่49) บัญญัติที่ 13 ไว้ดังนี้

{49:13} ดูกร ปวงมนุษย์ แท้จริงเราได้สร้างพวกเธอจากเพศชาย
และเพศหญิง และเรา ได้ ให้พวกเธอแยกเป็นชนชาติและเผ่าพันธ์
เพื่อจะได้รู้จักกัน แท้จริงผู้ที่มีเกียรติยิ่งในหมู่ พวก เธอ ณ ที่อัลลอฮฺ
นั้น คือผู้ที่มีความยำเกรงยิ่งในหมู่พวกเธอ แท้จริงอัลลอฮฺนั้นคือ พระ
ผู้ทรง รอบรู้ พระผู้ทรงรู้อย่างละเอียดถี่ถ้วน

พระเจ้าทรงชี้ให้เราแน่ใจว่า ผู้ที่มีเกียรติยิ่งในหมู่ มนุษย์สำหรับพระ
เจ้านั้น   คือผู้ที่มีความ ยำเกรงต่อพระองค์ ซึ่ง แท้จริงอัลลอฮฺนั้นคือ
พระผู้ทรง รอบรู้พระ ผู้ทรงรู้อย่าง ละเอียด ถี่ ถ้วน ในสิ่งที่มนุษย์
กระทำ และนึกคิด

จากอัลกุรอานที่อ้างอิงนี้  ระหว่างมนุษย์กับพระเจ้านั้น ไม่มีอะไรที่
กีดขวางได้  และไม่ มี อะไร ที่มนุษย์จะปกปิดซ่อนเร้นจากพระเจ้า
ได้  สิ่งที่สำคัญสำหรับมนุษย์ ต่อพระเจ้าคือ ความ ยำเกรง ต่อ
พระองค์  

ในการทำละหมาดนั้น พระเจ้ามีบัญญัติให้ทำความสะอาด ต่อร่าง
กายเรา  ด้วยน้ำ และถ้า ไม่มี น้ำ ก็ใช้ดินที่สะอาด ทำเป็นพิธีเพื่อ
แสดงความตั้งใจ ที่จะปฏิบัติตาม บัญชา ของ พระ องค์แต่ไม่มี
บัญญัติในเรื่องเครื่องแต่งกาย, ทั้งนี้ ในกรณีผู้ที่ไม่อาจจะหาเครื่อง
นุ่งห่มใน การ ทำ ละหมาด ได้ จะเนื่อง ด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม  
สามารถที่จะ ทำละหมาด เพื่อ การเข้า ใกล้ ชิดต่อพระองค์ ทางจิต
วิญญาณ ใน การสดุดี  และ สรรเสริญ ต่อพระองค์ เพื่อ แสดง
ความ ยำเกรง ต่อพระองค์ ได้ทุกๆเวลา

การคลุมศรีษะในการ ทำละหมาด เพื่อ การเข้า ใกล้ ชิดต่อพระ
เจ้ามุสลิมเอาการปฏิบัติ นี้ มาจาก ประเพณีซึ่งลอกมาจาก ไบเบิล ,
ซึ่งมีบัญญัติไว้ใน,พระคัมภีร์พันธสัญญาใหม่ จาก บท 1 โครินธ์ 11
ซึ่งบัญญัติไว้ตามลำดับดังนี้

"ชายเป็นศีรษะของหญิง"

11:1 ท่านทั้งหลายก็จงปฏิบัติตามอย่างข้าพเจ้า เหมือนอย่างที่
      ข้าพเจ้าปฏิบัติตามอย่างพระคริสต์

11:2 พี่น้องทั้งหลายบัดนี้ข้าพเจ้าขอชมท่านทั้งหลายเพราะท่านได้
      ระลึก ถึงข้าพเจ้า ทุก  ประการ และท่านได้รักษากฎที่ข้าพเจ้า
      ได้มอบไว้กับท่าน

11:3 แต่ข้าพเจ้าใคร่ให้ท่านทั้งหลายเข้าใจว่า พระคริสต์ทรงเป็น
      ศีรษะของชายทุกคน และชายเป็นศีรษะของหญิง และพระเจ้า
      ทรงเป็นพระเศียรของพระคริสต์

11:4 ชายทุกคนที่กำลังอธิษฐานหรือพยากรณ์โดยคลุมศีรษะอยู่ ก็
       ทำความอัปยศแก่ศีรษะ

11:5 แต่หญิงทุกคนที่กำลังอธิษฐานหรือพยากรณ์ ถ้าไม่คลุม
          ศีรษะ ก็ทำความอัปยศแก่ศีรษะ เพราะเหมือนกับว่านางได้
          โกนผมเสียแล้ว

11:6 เพราะถ้าผู้หญิงไม่ได้คลุมศีรษะ ก็ควรจะตัดผมเสีย แต่ถ้าการ
       ที่ผู้หญิงจะตัดผมหรือโกนผมนั้นเป็นสิ่งที่น่าอับอาย จงคลุม
       ศีรษะเสีย

11:7 เพราะการที่ผู้ชายไม่สมควรจะคลุมศีรษะนั้น ก็เพราะว่าผู้ชาย
      เป็นพระฉายาและสง่าราศีของพระเจ้า ส่วนผู้หญิงนั้นเป็นสง่า
      ราศีของผู้ชาย

11:8 เพราะว่าไม่ได้ทรงสร้างผู้ชายจากผู้หญิง แต่ได้ทรงสร้างผู้หญิง
      จากผู้ชาย

11:9 และไม่ได้ทรงสร้างผู้ชายไว้สำหรับผู้หญิง แต่ทรงสร้างผู้หญิง
      ไว้สำหรับผู้ชาย

11:10 ด้วยเหตุนี้เอง ผู้หญิงจึงควรจะเอาสัญญลักษณ์แห่งอำนาจนี้
        คลุมศีรษะ เพราะเห็นแก่พวกทูตสวรรค์

ซึ่งตามบัญญัติจากพระคัมภีร์พันธสัญญาใหม่ นี้  ในการเข้าใกล้ชิด
ต่อพระเจ้า ผู้หญิง คริสเตียน จำเป็นต้อง คลุมศรีษะ ซึ่งเป็นการ
ปฏิบัติตามบัญญัติจากคัมภีร์ ตามความศรัทธา ที่ ถูกต้อง ในคริสต
ศาสนา

ด้วยเหตุผลนี้ การทำละหมาดในศาสนาอิสลาม ตามบัญญัติในอัล
กุรอานไม่มีบัญญัติ ในเรื่องเครื่องแต่งกาย ในการ ใกล้ชิดต่อพระเจ้า
เพื่อแสดงการ สวามิภักดิ์ต่อพระองค์

ข้อบังคับ ในเรื่องเครื่องแต่งกายนั้น  พระเจ้าบัญญัติไว้บังคับ
 ใช้ระหว่าง มนุษย์ ต่อ มนุษย์ ด้วยกัน ในสังคมมนุษย์  ซึ่งมนุษย์ ต่อ
 มนุษย์ นั้น มี กิเลสและตัณหา ในเรื่อง ตวามสัมพันธ์ ทางเพศ  แต่
 สำหรับพระเจ้านั้น  ไม่มีสิ่งใดที่มนุษย์จะซ่อนเร้นต่อพระองค์ได้

ข้อบังคับ ในเรื่องเครื่องแต่งกายนั้น  พระเจ้าบัญญัติไว้บังคับใช้  
  ระหว่าง มนุษย์ ต่อ มนุษย์ดังนี้

1. แต่งตัวให้สุภาพเปิดในส่วนของร่างกายที่จำเป็น
 2. ปกปิดหน้าอกและส่วนที่กระตุ้น กามตัณหา
 3. อย่าแต่งตัวเพื่อเชิญชวน การกระตุ้น กามตัณหา
 4. แต่งกายอย่างสงบเสงี่ยมไม่ประเจิดประเจ้อ เวลาออกนอกบ้าน,
     สวมเสื้อคลุมชั้นนอก

สรุปตามความคิดเห็นของผมเพื่อตอบปัญหานี้ก็คือ

ไม่มีข้อบังคับในการแต่งกายในการทำละหมาด ความสำคัญ อยู่ที่
 จิตใจเราต้องมี ความ ศรัทธาที่แท้จริง และทำละหมาด เพื่อแสดง
 ความ สวามิภักดึ์ ต่อพระเจ้า เพื่อพระเจ้า ไม่ใช่ เพิ่อเพียง แสดงท่า
 ทางอวดต่อสังคมเท่านั้น

ควรแต่งกายตาม ขนบธรรมเนียม ประเพณี ของ สังคมที่เรา
  อาศัยอยู่, แต่งกายอย่างสงบเสงี่ยม ไม่ประเจิด ประเจ้อ,ในกรณีที่  
  ทำการ ละหมาด ในที่สาธารณะ,  ถ้าไม่อาจจะหา เครื่อง นุ่งห่มที่
  จำเป็นได้ ก็แต่งตัวตาม ที่เรา สามารถจะทำได้ ตามสภาพฐานะ
  ของเรา, จะคลุมหัวหรือไม่ไม่สำคัญเท่ากับความตั้งใจในการทำ
  ละหมาดของเรา

ขอย้ำอีกครั้งหนึ่งว่า…

ถ้ามุสลิมจะลดระดับพระเจ้าลงมาเท่ากับการถือบรรดาศักดิ์ของ
 มนุษย์ มุสลิม จำเป็น ต้อง ปฏิบัติตาม บัญญัติที่มนุษย์สร้างขึ้นใน
 การ ที่จะเข้าพบ ผู้ที่สูงศักดิ์กว่า มิฉนั้น จะมี ความ ผิด และถึงกับ
 ถูกลงโทษได้ ตามบัญญัติที่มนุษย์สร้างขึ้น

แต่ฐานะของพระเจ้า ที่ มุสลิม ศรัทธา นั้น ต่างจากความสูงศักดิ์
 ของมนุษย์ที่จะนำมา เปรียบ เทียบกันไม่ได้ ไม่ว่า ในสถานะ และ
 สภาวะใดๆทั้งสิ้น,  ดังนั้น มุสลิมจำเป็นจะต้อง เข้าใจ ว่า  การคลุม
 หัวใน การ ทำละหมาดนั้น  เป็นบัญญัติของพระเจ้าหรือของ
 มนุษย์?

...................

จากภาพการแต่งตัวตามประเพณีหญิงอรับในขณะทำการละหมาด

จากคุณ : แมทท์
เขียนเมื่อ : 27 ธ.ค. 54 07:35:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com