Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชาวมุสลิมจะเชื่อว่าพระพุทธเจ้าเป็นนบีไม่ได้ โดยเด็ดขาด by Mureed ติดต่อทีมงาน

วะอะลัยกุมุสสลามครับคุณniyomi

พระพุทธเจ้าเป็นนบีของอัลลอฮฺหรือไม่ครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ?

คำตอบคือ ก่อนอื่นเราต้องทราบคุณลักษณะของนบีก่อนนะครับ คุณลักษณะหนึ่งซึ่งเป็นวาญิบสำหรับนบีทุกคนจำเป็นจะต้องมีคือ ผู้ที่เป็นนบีจะต้องเรียกร้องผู้คนทั้งหลายไปสู่การอิบาดะฮฺต่อพระองค์อัลลอฮฺ ผู้ที่อ้างว่าเป็นนบีแต่เขาไม่เคยเรียกร้องไปสู่การอิบาดะฮฺต่ออัลลอฮฺเรียกผู้นั้นเป็นนบีไม่ได้นะครับ

ด้วยเหตุข้างต้น ผมถามว่า พระพุทธเจ้าของศาสนาพุทธนั้นเรียกร้องสาวก,คนสนิท,ผู้คนทั่วไปไปสู่การอิบาดะฮฺต่ออัลลอฮฺหรือไม่? คำตอบคือไม่มีหลักฐานแม้แต่ชิ้นเดียวนะครับว่าพระพุทธเจ้าเรียกร้องมนุษย์ไปสู่การอิบาดะฮฺต่ออัลลอฮฺ ฉะนั้นพระพุทธเจ้าไม่ใช่นบี หรือไม่ใช่รสูลแต่อย่างใดทั้งสิ้นนะครับ และหากมุสลิมคนใดมีความคิดเช่นนั้นถือว่าเป็นความคิดที่อันตรายเป็นอย่างยิ่ง อีกทั้งยังสร้างความสับสนให้แก่มุสลมอีกด้วยนะครับ ฉะนั้นจำเป็นสำหรับมุสลิมทุกคนจะต้องละทิ้งความคิดเยี่ยงนั้นโดยสิ้นเชิง

อีกประการหนึ่ง พระองค์อัลลอฮฺทรงแจ้งถึงนบีผู้ที่ได้รับคัมภีร์มีดั่งนี้
1. ท่านนบีดาวูด ได้รับคัมภีร์ซะบูต
2. ท่านนบีมูซา ได้รับคัมภีร์เตารอต
3. ท่านนบีอีสา ได้รับคัมภีร์อินญีล
4. ท่านนบีมุหัมมัด ได้รับคัมภีร์อัลกุรฺอาน
ผมตั้งคำถามว่า หากพระพุทธเจ้าเป็นนบีจริง ทำไมพระองค์อัลลอฮฺจึงไม่กล่าวถึงคัมภีร์ไตรปิฎกของพระพุทธฺเจ้าด้วยละครับ ทั้งๆ ที่พระพุทธเจ้าเผยแพร่ก่อนหน้าท่านนบีมุหัมมัดประมาณพันปี ? อีกทั้งไม่มีตำราของนักวิชาการโลกมุสลิมคนใดที่เขียนถึงการศรัทธาต่อคัมภีร์โดยเพิ่มคัมภีร์ไตรปิฎกลงในตำราของพวกเขาไว้เลย แม้แต่คนเดียวนะครับ, ฉะนั้นมุสลิมจะเชื่อมั่นว่าพระพุทธเจ้าเป็นนบีไม่ได้โดยเด็ดขาด ขอย้ำว่าไม่ได้โดยเด็ดขาดนะครับ. والله أعلم بالصواب والسلام

ก็อปแปะมาเพราะดูเหมือนชาวพุทธพูดจะไม่ค่อยมีใครเชื่อเอามุสลิมพูด
ดีกว่าเพื่อจะเชื่อกันบ้าง

จากคุณ : Pongkm
เขียนเมื่อ : 14 ก.พ. 55 10:45:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com