Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ช.ชวนฟัง] 20 เพลงไทยใหม่ๆ ที่น่าสนใจ จากลำดับชาร์ตของ Fat Radio เมื่อเดือนตุลาคมที่ผ่านมา (Part 1) ติดต่อทีมงาน

Stoondio : Untitled 001 (7 คน)
  The Post Dog : Time (ลั้นลา) (0 คน)
  Suburbian : I Need a Lover (4 คน)
  เป้ อารักษ์ : สมศรี (1 คน)
  Yellow Fang : Unreal (6 คน)
  Abuse The Youth : ด้วยความจริงใจ (2 คน)
  The Hook : ฉันรู้ (4 คน)
  The Richman Toy : โก้โก้ (13 คน)
  Teddy Ska Band : Go On Feat. Kappa Rappa (1 คน)
  ละอองฟอง : กอดเธอได้ไหม (6 คน)

15.91%
  Stoondio : Untitled 001 (7 คน)
 0.00%
  The Post Dog : Time (ลั้นลา) (0 คน)
 9.09%
  Suburbian : I Need a Lover (4 คน)
 2.27%
  เป้ อารักษ์ : สมศรี (1 คน)
 13.64%
  Yellow Fang : Unreal (6 คน)
 4.55%
  Abuse The Youth : ด้วยความจริงใจ (2 คน)
 9.09%
  The Hook : ฉันรู้ (4 คน)
 29.55%
  The Richman Toy : โก้โก้ (13 คน)
 2.27%
  Teddy Ska Band : Go On Feat. Kappa Rappa (1 คน)
 13.64%
  ละอองฟอง : กอดเธอได้ไหม (6 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 44 คน

ช่วยกันตอบโพลด้วยนะครับ แอบอยากรู้ว่า "เพลงใหม่ที่แนะนำมานั้น คุณโดนใจ ถูกใจเพลงไหนที่สุด"

สวัสดีครับ เดือนนี้มาช้ากว่าเเดิม 1 อาทิตย์ เพราะสัปดาห์ที่แล้วไปงาน The Last FatFest งานประจำปีครั้งสุดท้ายของคลื่นโตๆมันๆคลื่นนี้ครับ

สาเหตุที่ทำกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะ Fat Radio FM 98.0 นั้นมีเพลงหลายเพลง หลายแนว ที่ไม่ได้เปิดในคลื่นอื่นๆ บางศิลปินก็เอาเพลงวิ่งมาส่งที่นี่ที่เดียวเลยก็มี ทำให้บางเพลงอาจไม่เป็นที่รู้จัก ทั้งๆที่ก็ไม่ได้ต่างจากเพลงที่ปล่อยตามวิทยุคลื่นใหญ่ๆ เพลงค่ายใหญ่ๆเลย คือมีความไพเราะ ติดหู และหลายเพลงอาจเป็นแนวเพลงใหม่ๆ ที่ค่ายใหญ่หรือคลื่นวิทยุใหญ่ไม่เปิด การหยิบเพลงเหล่านี้มาเขียนแนะนำ เพื่อเพิ่มกลุ่มคนฟัง จึงเป็นสิ่งที่น่าสนใจยิ่ง ผมเลยทำกระทู้แนวนี้ขึ้นมาครับ (ทำมาปีกว่าตั้งแต่มีนาคมปีที่แล้วละครับ)

โดยการหยิบเพลงมาแนะนำนั้น ผมจะคัดสรรจากการดูลำดับในชาร์ต โดยจะเน้นเพลงที่ได้รับความนิยม อันดับค่อนข้างสูง เพื่อให้เป็นกลาง ไม่เอนเอียงจากคนเขียนมากไปนัก (เพราะส่วนใหญ่เพลงที่คนเขียนชอบ มักจะอันดับไม่ค่อยดี) และจะเพ่งเล็งไปที่เพลงใหม่ๆหน่อย  เพื่อให้เป็นเพลงใหม่ๆจริงๆ ให้เหมือนเป็นการทดลองฟังกันจริงๆ หรือไม่ก็เป็นเพลงที่มันติดลมบน อันดับสูงสุดของคลื่น ณ ขณะนั้นไปเลย

แนะนำคนที่เข้ามาแล้วยังไม่เคยตามกระทู้นี้ลองตามย้อนหลังได้ครับ เดาว่าบางเพลงอาจยังไม่ผ่านหูหลายๆท่านก็เป็นได้
กันยายน http://topicstock.pantip.com/chalermkrung/topicstock/2012/10/C12772920/C12772920.html
สิงหาคม http://topicstock.pantip.com/chalermkrung/topicstock/2012/09/C12666408/C12666408.html
กรกฎาคม http://topicstock.pantip.com/chalermkrung/topicstock/2012/08/C12483081/C12483081.html

หรือ search จากคลังกระทู้ได้ครับ

ข้อแนะนำจากคนตั้งกระทู้ คือ อย่าเข้ามาเพื่อกด Gift เพลงที่เคยฟังหลายครั้งแล้วและชอบ หรือศิลปินที่รัก แล้วบังเอิญว่าผมหยิบมาตั้งกระทู้ เลยกดให้เพียงอย่างเดียวครับ
ถ้าคุณเคยฟังเพลงไหนในกระทู้นี้จนเบื่อแล้ว ก็ข้ามไปเพลงถัดไปในกระทู้ได้เลย เพราะมันเสียเวลาครับ กระทู้นี้มีสิบกว่าเพลงไปฟังเพลงที่ยังไม่เคยฟังหลายๆรอบดีกว่า
ส่วนเพลงไหนยังไม่เคยฟัง ก็จงกดคลิกเพื่อฟังหลายๆรอบโดยเร็วไวครับ

และขอความร่วมมือเพิ่มเติม
เนื่องจากการแปะ youtube เยอะๆในกระทู้เดียว กระทู้จะหน่วงมากๆ แค่ที่ผมแปะเองสิบอันก็หน่วงแล้ว ฉะนั้นถ้าใครจะแปะเพลงเพิ่มนอกเหนือจากที่ผมทำสรุปรวบรวมมานั้น ให้แปะเป็น Link www พอ อย่าแปะเป็นตัว player ครับ เพราะกระทู้มันจะหน่วงขึ้นจริงๆครับ
หรือไม่ก็ไม่ต้องแปะครับ บางทีบางเพลงที่ผมไม่ได้แนะนำ เพราะมันยังไม่ได้เข้าชาร์ต ใจเย็นๆครับ ถ้าเพลงเปิดที่แฟต แล้วถูกหูคนฟัง อันดับชาร์ตดี ผมก็จะเขียนในกระทู้หน้าเอง ไม่ต้องรีบแปะก็ได้ครับ
ขอความกรุณาด้วย ไม่ใช่แค่ตัวผมเอง แต่เพื่อผู้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ทุกท่าน ขอบคุณครับ

และเนื่องจากขึ้นปีที่สองของการทำกระทู้นี้ เลยอยากมีอะไรเพิ่มเติมจากเดิมบ้าง เลยใช้ Poll เพื่อสอบถามคนอ่านกระทู้นี้ไปในตัว ลองให้คนฟังช่วยโหวตในเพลงเหล่านี้ว่าเพลงไหนที่คุณชอบสุด
แต่ถ้าจะโหวต ก็ขอให้ลองฟังครบทุกเพลงก่อน ว่าชอบเพลงไหนสุด เพื่อไม่ให้เป็นการลำเอียงต่อเพลงที่ยังไม่ได้ฟังนะครับ :)

เอาล่ะ ไม่ชักช้า ไปฟังเพลงกันครับ

แก้ไขเมื่อ 23 พ.ย. 55 15:18:31

จากคุณ : -นักเลงเพลงสยาม-
เขียนเมื่อ : 12 พ.ย. 55 02:12:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com